Hóa đơn viết sai, bây giờ phải làm sao?

• Thread starter hoaitrinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Các anh chị ơi giúp em với. em viết hóa đơn bị sai ngày tính sao đây?
Em mua hóa đơn là ngày 10 /6 nhưng mà khi viết hóa đơn thì em bắt đầu viết từ ngày 1 của tháng 6. Em viết hết cả cuốn rồi. bây giờ làm sao đây. Tại công ty em là phân phối sản phẩm, khách hàng không lấy hóa đơn nên em viết một lần luôn. Bây giờ phải hủy hết cả cuốn hay sao? mà hủy hết cả cuốn thì có bị phạt không? và phạt bao nhiêu. Em lo quá chẳng biết làm gì nữa. Với lại có quy định 1 cuốn thì được bao nhiêu hóa đơn hủy. Anh chị giúp em với nha. cảm ơn nhiều nhiều

* Viết HĐ như vậy là không logic. Nếu tất cả 50 tờ HĐ đều viết để hủy và bạn chưa xé liên xanh (liên 3) thì :
1/ bạn chịu khó xem có tẩy được không (dùng lưỡi lam cạo nhẹ sau đó dùng băng keo giấy chạm nhẹ nhẹ sẽ tẩy được), chú ý là đừng để rách sau đó ghi lại thành ngày 11/06 (ghi số 1 ngay số 0 vửa tẩy)
2/ bạn xuống ngay cơ quan thuế hỏi xem trong trường hợp này phải làm sao, ở đó người ta sẽ hướng dẫn bạn nên làm gì. (Đây là cách tốt nhất, nếu có bị phạt thì đành chịu thôi, phạt xong thì khỏi phải lo canh cánh về sau, mình nghĩ là không phạt đâu vì chưa thấy văn bản nào qui định hủy 1 quyển HĐ bị phạt cả).
* Chưa có qui định nào qui định số HĐ hủy tối đa /1 quyển HĐ :dance2: :dance2: :dance2:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Chí Phèo

Guest
15/5/07
40
0
0
Lò gạch
* Viết HĐ như vậy là không logic. Nếu tất cả 50 tờ HĐ đều viết để hủy và bạn chưa xé liên xanh (liên 3) thì :
1/ bạn chịu khó xem có tẩy được không (dùng lưỡi lam cạo nhẹ sau đó dùng băng keo giấy chạm nhẹ nhẹ sẽ tẩy được), chú ý là đừng để rách sau đó ghi lại thành ngày 11/10 (ghi số 1 ngay số 0 vửa tẩy)

Trời, xúi dại ko à. Đã không biết thì đừng chỉ tầm bậy tầm bạ.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nhưng mà hủy nhiều quá em sợ. Mọi người chỉ giúp em đi. 1 cuốn được hủy bao nhiêu hóa đơn.

Không có quy định huỷ, thích hủy bao nhiêu thì cứ hủy thôi.

Tóm lại bạn cứ hỏi chi cục thuế cho an tâm. Vì nguyên tắc thì sai (về lý), nhưng mức độ sai nghiêm trọng để xử lý thì chưa (về tình). Nhưng mà gặp phải ông thuế khó tính thì cũng mệt...

Bên thuế mà xử phạt về lý do xuất hóa đơn lùi ngày thì nguy to đó nha bạn, từ 5.000.000 đến 20.000.000 đó

ha ha tội bán hàng ko xuất Hđơn ,làm ko để ý kế toán vậy là bị phạt nặng lắm nhá tìm nghi định 89 vể quản lý sư dụng hóa đơn độc nhá

Tại sao bạn lại nói là bán hàng không xuất hóa đơn chứ? Trong 89 giỏi lắm bị phạt 4.500.000 là hết ga. Trường hợp này đâu có dính gì đến chứ.:wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Trời, xúi dại ko à. Đã không biết thì đừng chỉ tầm bậy tầm bạ.

You có đọc hết nội dung mình viết chưa mà nói mình chỉ tầm bậy.
50 hóa đơn viết để hủy tức là viết rồi bỏ, Chưa xé ra và viết không đè mạnh thì chữ sẽ mờ, rất dễ sửa lại thì sẽ làm : cách 1. Nhưng tốt nhất là xuống Đội thuế hỏi cách giải quyết : cách 2. Góp ý với you :
1/. Lên diễn đàn thì tất yếu sẽ có ý kiến đúng và sai. Nếu muốn đúng 100% thì xuống ngay cơ quan nhà nước hỏi, không cần lên diễn đàng
2/. Tránh dùng những từ không hay như : tầm bậy tầm bạ, bạn không biết gì hết sao, .... nghe rất .... :dance2::dance2::dance2:

M

Minh Quân

User đã bị cấm truy cập
2/1/07
41
0
6
Earthly Paradise
1/ bạn chịu khó xem có tẩy được không (dùng lưỡi lam cạo nhẹ sau đó dùng băng keo giấy chạm nhẹ nhẹ sẽ tẩy được), chú ý là đừng để rách sau đó ghi lại thành ngày 11/06 (ghi số 1 ngay số 0 vửa tẩy)
2/ bạn xuống ngay cơ quan thuế hỏi xem trong trường hợp này phải làm sao, ở đó người ta sẽ hướng dẫn bạn nên làm gì. (Đây là cách tốt nhất, nếu có bị phạt thì đành chịu thôi, phạt xong thì khỏi phải lo canh cánh về sau, mình nghĩ là không phạt đâu vì chưa thấy văn bản nào qui định hủy 1 quyển HĐ bị phạt cả).
* Chưa có qui định nào qui định số HĐ hủy tối đa /1 quyển HĐ :dance2: :dance2: :dance2:

Thứ 1 : không thể chịu khó như vậy được, nếu có chăng là những người điếc không sợ súng, bạn có biết tẩy sữa hóa đơn sẽ bị phạt như thế nào không ???
Thứ 2 : nếu khuyên như thế thì còn kiu sữa làm gì? Lưỡi lam bén lắm nhưng không sắc bằng mắt của thanh tra thuế đâu đấy!!!!
Cuối cùng : Trong trường hợp này nhất thiết phải hủy toàn bộ hóa đơn vì :
- Số quyển và số seri đã được phòng ấn chỉ báo cáo, nếu xuất trước ngày mua chắc chắn trên hệ thống máy sẽ không tìm ra nếu như nhập vào ngày mà bạn xuất HĐ, nếu nhập số seri thì sẽ phát hiện ra bạn ghi lùi ngày ===>>> chắc chắn bị phạt
Việc nên làm : Hủy toàn bộ cuốn hóa đơn, BC lên chi cục thuế, chấp nhận bị phạt vì vi phạm sử dụng hóa đơn (ghi lùi ngày). Tuy nhiên mức phạt sẽ nhẹ nhàng hơn.
Về vấn đề ghi nhận doanh thu: Luật thuế đã quy định :
- Thời điểm ghi nhận doanh thu là :
+ Xuất hàng mà chưa ghi hóa đơn hoặc
+ Xuất hóa đơn mà chưa xuất hàng

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA