Tiền gưi

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào mọi người, phân biệt dùm em tiền gửi không kỳ hạn và tiền gửi có kỳ hạn, em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangtuyet80

Guest
11/5/07
1
0
1
Ha Noi
Theo mình tiền gửi không kỳ hạn là loại tiền gửi mà người gửi có thể lấy lại tiền bất kể thời gian nào và mức lãi của số tiền này được tính theo mức lãi suất thấp hơn là hình thức tiền gửi có kỳ hạn.
Còn tiền gửi có kỳ hạn là số tiền gửi trong một thời gian nhất định và có mức lãi suất xác định. Nếu bạn rút số tiền gửi trên khi chưa đủ thời hạn đăng ký, mức lãi của số tiền này được tính theo lãi của tiền gửi ko kỳ hạn

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Tiền gởi không kỳ hạn là loại tiền gởi mà bạn có thể rút vốn và lãi bất kỳ lúc nào. Tiền gởi có kỳ hạn là loaị tiền gởi mà bạn chỉ có thể rút vốn vào cuối mỗi kỳ và rút lãi theo định kỳ. Nếu bạn rút vốn trước hạn thì sẽ không được tính lãi cho những ngày đã gởi hoặc chỉ được tính theo lãi suất không kỳ hạn hoặc theo tỷ lệ % của lãi suất kỳ hạn mà bạn gởi (tuỳ theo quy định của từng ngân hàng).

Mách nhỏ: bạn muốn tìm hiểu kỹ vấn đề này thì bạn cứ "xông đất" vào bất kỳ một ngân hàng nào để các nữ nhân viên ở đây giải đáp cặn kẽ hơn!:angel:

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Theo quy định của Ngân hàng nhà nước thì tiền gửi có kỳ hạn rút trước hạn ko được tính lãi, còn việc 1 số các NH vẫn thực hiện chi lãi ko kỳ hạn là do mục đích cạnh tranh thôi.

Mà cũng chẳng thấy NH nhà nước "sờ" đến nhỉ?

L
Theo quy định của Ngân hàng nhà nước thì tiền gửi có kỳ hạn rút trước hạn ko được tính lãi, còn việc 1 số các NH vẫn thực hiện chi lãi ko kỳ hạn là do mục đích cạnh tranh thôi.

Thanhkien ơi, cái này có quy định rõ rồi mà!

"......
Điều 16. Rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn
1. Người gửi tiền được rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn nếu có thoả thuận với tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm khi gửi tiền và phải thông báo trước yêu cầu rút tiền trước hạn theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm.
2. Trường hợp người gửi tiền có nhu cầu rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn đáp ứng đủ quy định tại Khoản 1 Điều 16, người gửi tiền được hưởng lãi theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm và lãi suất áp dụng tối đa không vượt quá mức lãi suất tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn hiện hành của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm.
3. Trường hợp người gửi tiền có nhu cầu rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn nhưng không đáp ứng đủ quy định tại Khoản 1 Điều 16, tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm có thể vẫn cho phép người gửi tiền rút tiền trước hạn. Trong trường hợp này, người gửi tiền được hưởng lãi theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 nhưng phải chịu một mức phí đối với khoản tiền gửi tiết kiệm rút trước hạn theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm.
4. Người gửi tiền tại các tổ chức tín dụng phi ngân hàng chỉ được rút gốc tiền gửi tiết kiệm trước hạn đối với các khoản tiền đã có thời gian gửi từ một năm trở lên.
5. Tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm quy định thời hạn tối thiểu người gửi tiền phải thông báo trước yêu cầu rút tiền trước hạn, lãi suất và mức phí áp dụng đối với tiền gửi tiết kiệm rút trước hạn ........"

Trích QUYẾT ĐỊNH CỦA THỐNG ĐỐC NGÂN HÀNG NHÀ NƯỚC SỐ 1160/2004/QĐ-NHNN NGÀY 13 THÁNG 9 NĂM 2004 VỀ VIỆC BAN HÀNH QUY CHẾ VỀ TIỀN GỬI TIẾT KIỆM

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam

Sao mình hay đụng hàng bác thanhkien78 thế nhỉ, mình xin đính chính một chút xíu nhé:

Theo quy định mới của Ngân hàng nhà nước (QD 47/2006/QD-NHNN ngày 25/09/2006 về sửa đổi bổ sung quy chế tiền gửi tiết kiệm) thì khi rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn thì khách hàng được hưởng lãi theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi. Điều này có thể được hiểu là:

1. Có thể khách hàng đó bị thu phí do rút trước hạn.
2. Có thể không được hưởng lãi.
3. Có thể được hưởng lãi suất không kỳ hạn theo số ngày thực tế gửi.
4. Có thể được hưởng lãi theo quy chế tiết kiệm của tổ chức nhận tiền gửi.

Đối với NH mình thì như thế này:

- Nếu khách hàng rút trước hạn từ 03 ngày trở xuống thì chịu phí kiểm đếm là 0,03% trên số tiền gửi.

- Rút trước hạn từ trên 03 ngày đến 15 ngày thì không được hưởng lãi.

- Rút trước hạn từ trên 15 ngày đến dưới 01 tháng sẽ được hưởng lãi suất không kỳ hạn.

- Nếu khách hàng rút trước hạn trên 01 tháng thì sẽ được tính 70% lãi suất kỳ hạn gần nhất, số ngày còn lại được tính lãi suất không kỳ hạn.

Không biết mình giải thích như thế các bác có hình dung được không, chúc thành công nhé.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Sao mình hay đụng hàng bác thanhkien78 thế nhỉ, mình xin đính chính một chút xíu nhé:

Theo quy định mới của Ngân hàng nhà nước (QD 47/2006/QD-NHNN ngày 25/09/2006 về sửa đổi bổ sung quy chế tiền gửi tiết kiệm) thì khi rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn thì khách hàng được hưởng lãi theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi. Điều này có thể được hiểu là:

Đối với NH mình thì như thế này:

- Nếu khách hàng rút trước hạn từ 03 ngày trở xuống thì chịu phí kiểm đếm là 0,03% trên số tiền gửi.

- Rút trước hạn từ trên 03 ngày đến 15 ngày thì không được hưởng lãi.

- Rút trước hạn từ trên 15 ngày đến dưới 01 tháng sẽ được hưởng lãi suất không kỳ hạn.

- Nếu khách hàng rút trước hạn trên 01 tháng thì sẽ được tính 70% lãi suất kỳ hạn gần nhất, số ngày còn lại được tính lãi suất không kỳ hạn.

Không biết mình giải thích như thế các bác có hình dung được không, chúc thành công nhé.
tuanngo ơi.Bạn làm ở ngân hàng nào thế?

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam
Chào bạn CucHuong! mình làm Ngân hàng Việt Á- Chi nhánh tại Đà Nẵng

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Ở NH tớ thì rút trước hạn trong vòng 2 ngày sẽ bị mất phí kiểm đếm là 0,033% trên số tiền rút, tối thiểu là 9.900đ và tối đa là 990.000đ ( đã có VAT).
Nếu thời gian gửi từ 5 ngày trở lên sẽ được tính lãi suất không kỳ hạn tại tời điểm rút.
Welcom to Nam A Bank.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Chào bạn CucHuong! mình làm Ngân hàng Việt Á- Chi nhánh tại Đà Nẵng

Tại mình thấy quy chế trả lãi tiền gửi ở ngân hàng bạn lạ wa nên mình muốn tham khảo mà.Bạn làm ở bộ phận gì trong Ngân Hàng vậy?:friend:

C

Camry

Guest
25/4/06
50
0
6
Danang

Theo mình Tuanngo cung cấp các khả năng trên là đúng đấy, nhưng theo mình hiểu trong QĐ 47/2006 này còn cho phép NH được quyền không thanh toán trước hạn nếu KH không có thỏa thuận trước với NH. Còn về thực tế thì không NH nào có thể thực hiện theo trường hợp này vì như thế sẽ bất lợi cho chính NH.
Về phía NHNN, qua QĐ này người ta đã khống chế một mức trần lãi suất là không vượt quá lãi suất KKH và cho phép các NHTM đựoc phép quy định phí trong trường hợp KH rút tiền trước hạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA