GHI NHẬN DOANH THU PHẦN MỀM XUẤT KHẨU CÁ NHÂN

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Dạ anh chị cho em hỏi bên công ty em là sản xuất phần mềm bán cho khách hàng cá nhân nước ngoài nhưng cá nhân nước ngoài đó không muốn gì liên quan tới pháp lý công ty em gì cả. Nên cá nhân nước ngoài đó sẽ chuyển tiền về 1 cá nhân công ty em qua trực tuyến. Vậy cho em hỏi công ty em muốn ghi nhận doanh thu của các khoản cá nhân nước ngoài đó thì làm như thế nào ạ.. Em cám ơn cả nhà nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Theo mình bạn có thể làm ủy quyền cho tài khoản cá nhân đó nhận tiền bán phần mềm để hợp lý về mặt dòng tiền.
Về thuế GTGT: nếu dịch vụ xuất khẩu ko có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì ko tính thuế GTGT đầu ra, tuy nhiên thuế GTGT đầu vào tương ứng cũng ko đc khấu trừ. Về chi tiết điều luật thì bạn tìm trong thông tư 219 nhé

• Like
Reactions: thuongdan
K

ktvp008

Sơ cấp
24/6/09
12
3
3
gialai
Hi bạn . - việc ghi nhận chi phí thì mới đòi hỏi đầy đủ chứng từ cụ thể , còn việc ghi nhận doanh thu thì không phức tạp như bạn nghĩ đâu, bạn muốn ghi nhận doanh thu thì bạn xuất hóa đơn bình thường thôi , trường hợp này khách hàng họ ko cần hạch toán hay khấu trừ thì bạn xuất hóa đơn cho đối tượng khách hàng không lấy hóa đơn, nội dung thì xuất hóa đơn bạn có thể tra cứu " khách hàng không lấy hóa đơn"

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Rua Diu Dang Dạ em cám ơn. Ủy quyền thì lại là 1 khía cạnh 3 bên khác rồi ạ. Đây là cá nhân nước ngoài chỉ làm việc với cá nhân ở Việt Nam nên mọi chứng từ: hợp đồng, Invoice, chứng từ chuyển tiền,.. đều không có.. Em cũng ko biết như thế nào để hợp thức hóa các khoản doanh thu đó nữa còn thuế GTGT em không khấu trừ cũng ko sao vì em xác định là không khấu trừ rồi.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Cho mình hỏi thêm 1 vài vấn đề:
Phần mềm của bạn có cần đóng gói, gửi bưu kiện cho khách hàng không? Hay chỉ gửi bản mềm qua thư điện tử khách hàng yêu cầu.
Khách hàng chuyển tiền cho bên bạn từ nước ngoài về hay sử dụng 1 tài khoản tại Việt Nam?

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Trương Lan Dạ em cám ơn. Sản phẩm này là gửi qua điện tử à bạn, không có đóng gói hay gì cả. Khách hàng là cá nhân nước ngoài chuyển tiền về tài khoản paypal của cá nhân ở Việt Nam.. Khách hàng cá nhân nước ngoài họ chỉ muốn làm việc (hồ sơ invoice) với cá nhân Việt Nam, không muốn làm việc trực tiếp (hồ sơ invoice) với danh nghĩa công ty em. Vậy nên nếu ko làm thì không có khách hàng để làm, nhưng làm thì không biết ghi nhận doanh thu như thế nào. Em cám ơn nhiều ạ.

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Bạn làm ủy quyền cho cá nhân thực hiện, sau đó cá nhân hoàn thiện hồ sơ với khách hàng, khi nhận được tiền, thì đẩy tiền từ TK nhân viên sang Tk công ty.
Mà để chắc ăn hơn, đảm bảo sau này không có vướng mắc gì, mình khuyên bạn nên làm công văn hỏi thuế.
Vì nếu bạn làm ủy quyền cho 1 nhân viên thì phải tách biệt được dòng tiền của khách hàng trả cho nhân viên này theo dạng ủy quyền (tức phần DT của bên bạn) hay là cá nhân làm ngoài,

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Về việc thuế GTGT đầu ra thì trường hợp này sẽ không được áp dụng thuế suất 0%.
Việc ghi nhận đầu ra, bạn làm văn bản ủy quyền cho cá nhân ký kết hợp đồng với đối tác là cá nhân nước ngoài, tự lập invoice với khách theo TT cá nhân có được.
DT ghi nhận bình thường.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Trương Lan Dạ em cám ơn nhiều ạ. Em muốn ghi nhận doanh thu khoản này còn vấn đề thuế GTGT đầu ra thì không chịu thuế cũng không sao. Việc ủy quyền cho cá nhân rồi như chị nói em cũng phân vân không biết như thế nào vì invoice lúc nào cũng phải là công ty lập chứ cá nhân lập đứng tên do công ty ủy quyền thì em chưa gặp bao giờ.. Chị có văn bản nói về vấn đề này không. Em cám ơn nhiều ạ.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Doanh thu này của công ty thì công ty phải xuất invoice để ghi nhận doanh thu bạn ạ.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Rua Diu Dang Cám ơn bạn, trường hợp này mình ko bết làm thế nào để ghi nhận được doanh thu cả :(

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình có ý này: Nếu cá nhân đó không muốn liên quan gì đến cty bạn mà chỉ làm việc mua bán với cá nhân A tại VN thì cty bạn làm thủ tục bán cho cá nhân A, xuất hóa đơn cho cá nhân A.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@tieuthu_007 Cám ơn bạn.. Vậy thì cá nhân A đó đứng ra mua bán với khách hàng nước ngoài thì cá nhân A đó cũng có thể bị dính truy thu thuế TNCN hay gì sao

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Nếu cty bạn bán cho cá nhân, rồi cá nhân bán cho nc ngoài thì cá nhân sẽ phải chịu thuế TNCN. Trường hợp bên bạn, bạn chỉ cần làm đúng theo thực tế, sao cứ phải đi đường vòng làm gì? Bên kia ko muốn ký hay ko chịu ký hợp đồng thì mình đàm phán, giải thích với họ. Invoice bạn xuất từ cty cho ng mua có ảnh hưởng gì đến ng mua đâu, có phải thông quan đâu, đó chỉ là chứng từ nội bộ cty bạn để ghi nhận doanh thu. Qtrong là bạn có thỏa thuận về hợp đồng ký 3 bên xác định rõ bên bạn là ng bán, bên mua là ng mua, người nhận tiền hộ là Cá nhân. Nói chung để tiền về tk cá nhân thì chỉ làm cho ng thanh tra thuế nghi ngờ về tính xác thực của giao dịch thôi, nên tránh. Bạn phải có lý do chính đáng tại sao tiền ko thể chuyển về tk cty, ví dụ như thanh toán qua ứng dụng số....
Bạn đọc thêm thông tư 16/2014/TT-BTC QUY ĐỊNH VIỆC XÁC ĐỊNH HOẠT ĐỘNG SẢN XUẤT SẢN PHẨM PHẦN MỀM xem bên bạn có đủ tiêu chuẩn là hđ sản xuất phần mềm ko nhé. Nếu đủ tiêu chuẩn thì phải áp dụng theo khoản 21 điều 4 thông tư 219 về đối tượng ko chịu thuế GTGT

21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.

Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.

ĐỐI TƯỢNG KO CHỊU THUẾ GTGT THÌ KO CHỊU THUẾ GTGT Ở TẤT CẢ CÁC KHÂU (Trừ trường hợp đặc biệt là nông sản)

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Rua Diu Dang Dạ mình ơn nhiều ạ. Vì bên khách hàng cá nhân nước ngoài họ không ký hợp đồng với mình à, khách hàng nước ngoài họ ko muốn liên quan tới công ty hay gì cả. Đúng là sản phẩm phần mềm không cần phải thông quan hay gì cả nhưng khách hàng họ yêu cầu invoice phải là của cá nhân chứ họ không muốn nhận invoice từ công ty có pháp lý. Các vấn đề về phần mềm hay thuế GTGT gì mình đã rõ và khấu trừ hay không khấu trừ đều không sao. Nhưng giờ mình muốn tìm cách ghi nhận doanh thu các khoản đó à bạn. cám ơn bạn nhiều

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
vậy thì bạn xuất invoice cá nhân cho họ để thu tiền, còn về mặt pháp lý cty thì bạn làm các chứng từ cần thiết để ghi nhận doanh thu. Đấy là bên bạn chỉn chu về mặt thuế, làm đúng nghĩa vụ với nhà nước. Ít cty được vậy lắm :), toàn thấy các bạn hỏi làm sao để trốn doanh thu với ghi tăng chi phí thôi

• Like
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mấy cty lãi mà muốn trốn thuế mới cần vậy chứ đối với mấy cty lỗ hay đang muốn lãi thì cần gì trốn Dt với tăng chi phí đâu nè

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Rua Diu Dang Dạ mình cám ơn. Nhưng vấn đề khách hàng cá nhân nước ngoài đó không có chuyển tiền về tài khoản của công ty mà chỉ chuyển về tài khoản của cá nhân và invoice cá nhân nên mới ko biết ghi nhận doanh thu thế nào. Cám ơn bạn :(.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA