Khen thưởng.

• Thread starter nhunganh
  • Ngày gửi
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
cho em hỏi chút. TK tiền lương là 334, vậy chỗ em chia ra là 3341 là lương VP còn 3342 là lương công nhân SX có được ko. Và khi chi trả tiền các ngày lễ VD;2/9 hoặc 30/4 thì hạch toán vào TK nào ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Bạn phải hạch toán vào TK 431 (Khen thưởng, phúc lợi), quỹ này phải được lập từ sau khi xác định lãi kinh doanh

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
lập quỹ này có cần làm công văn trình hay một thủ tục gì đó ko ạ.cảm ơn

T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
Nếu doanh nghiệp mới thành lập nhưng ngày lễ như 30/4 hoặc tổ chức cho nhân viên đi nghỉ mát thì những khoản này tính vào chi phí thế nào các bạn ơi, mới thành lập chưa xác định được lãi kinh doanh thì hạch toán vào quỹ nào bây giờ cả nhà ơi

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
cho em hỏi thêm là cuối năm lãi bên e quá ít. có khi ko đủ để chi tiền 30/4 thì thế nào ạ.Hay là chỉ chi trong phạm vi lãi đó thôi. VÀ nếu cty em từ trước đến nay vẫn lỗ thì tiền 30/4 đó sẽ hạch toán thế nào

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Nếu doanh nghiệp mới thành lập nhưng ngày lễ như 30/4 hoặc tổ chức cho nhân viên đi nghỉ mát thì những khoản này tính vào chi phí thế nào các bạn ơi, mới thành lập chưa xác định được lãi kinh doanh thì hạch toán vào quỹ nào bây giờ cả nhà ơi

Nếu doanh nghiệp mới thành lập thì tiền lễ bạn cứ hạch toán vào TK 642, nhớ theo dõi riêng khoản này. Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN bạn xuất toán toàn bộ chi phí liên quan đến khen thưởng, ủng hộ, phúc lợi ra khỏi chi phí hợp lí hợp lệ là ok rồi.
Thân

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
cho em hỏi thêm là cuối năm lãi bên e quá ít. có khi ko đủ để chi tiền 30/4 thì thế nào ạ.Hay là chỉ chi trong phạm vi lãi đó thôi. VÀ nếu cty em từ trước đến nay vẫn lỗ thì tiền 30/4 đó sẽ hạch toán thế nào

Nếu cty bạn từ trước đến giờ vẫn lỗ, thì bạn cũng hạch toán vào TK 642 và theo dõi riêng nó. đến cuối năm thì xuất toán khỏi chi phí hợp lí khi quyết toán thuế TNDN.

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Khi làm BCTC năm trước thì phải lập quỹ 431 cho năm nay rồi thì mới được chấp nhân. Quỹ này không bắt buộc ít nhất là bao nhiêu. Cậu lập quỹ này ít thôi cũng được. Khi nào trích quỹ này cho khen thưởng, nếu số tiền vượt quá quỹ thì số chênh kia bạn cho vào chi phí 642. Lúc đó 642 mới được chấp nhận là chi phí hợp lý. Cái này là do cơ quan thuế bên bạn tớ quyết toán rồi đấy.

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
bạn ơi cho mình hỏi thế nếu ko lập quy 431 mà cho vào 642 thì ko được coi là chi phí hợp lý à.chỗ tớ chị KTT cho tiền 30/4 vào 334 tớ cũng cũng ko hiểu sao nữa.help

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
cho mình hởi thêm về cách lập quỹ khen thưởng với.cần những thủ tục gì và nội dung ra sao.Thanks

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
bạn ơi cho mình hỏi thế nếu ko lập quy 431 mà cho vào 642 thì ko được coi là chi phí hợp lý à.chỗ tớ chị KTT cho tiền 30/4 vào 334 tớ cũng cũng ko hiểu sao nữa.help

- Bạn cho vào TK642 thuế sẽ bóc ra đó. Đúng là khoản này phải dùng quỹ phúc lợi 431 chi. Nhưng vì bên bạn ko có quỹ thì bạn hãy biến tướng nội dung chi của khoản này thành chi lương thêm giờ hoặc lương sản phẩm gì đó khi đó chi vào lương mới đc tính là chi phí hợp lý.
- Bạn cứ để nội dung chi là thưởng ngày lễ, tết... mà hạch toán vào lương chắc chắn sẽ bị thuế loại ra khỏi chi phí hợp lý.
(Mách nhỏ các bạn nhé! Các khoản chi phí ko hợp lý các bạn muốn đưa vào thì phải thay đổi nội dung của nó đi thành nội dung mà được phép đưa vào chi p hí hợp lý (chứng từ gốc, hóa đơn cũng phải thay dổi nội dung)- xin lỗi hơi vi phạm nội quy một chút.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
cho mình hởi thêm về cách lập quỹ khen thưởng với.cần những thủ tục gì và nội dung ra sao.Thanks

Em phải có lãi em mới lập quỹ khen thưởng được chứ. Dùng lợi nhuận sau thuế để trích vào các quỹ trong đó có quỹ khen thưởng phúc lợi.

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
nhưng bạn ơi lãi bên mình wa ít thì sao, hihi mình hỏi nhìu wá mà vẫn ko ra được vấn đề

vuint

vuint

Trung cấp
cho em hỏi chút. TK tiền lương là 334, vậy chỗ em chia ra là 3341 là lương VP còn 3342 là lương công nhân SX có được ko. Và khi chi trả tiền các ngày lễ VD;2/9 hoặc 30/4 thì hạch toán vào TK nào ạ.
Sao bạn lại đưa vào 3341 và 3342? TK334 làm gì có TK chi tiết đâu.
Theo mình theo dõi nhu vậy là t­w chõ bạn đặt ra để theo dõi ch­u ko hợp lý. Luơng của các bọ phận thì theo dõi khác nhau:
Luơng bp quản lý thì N642 C334 cuối kỳ kc sang 911
L­uơng CNSX trwc tiếp và CN phân x­ưởng thì N154 C334 (theo qđ 48/2006 ko dùng TK622,627)

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
nhưng bạn ơi lãi bên mình wa ít thì sao, hihi mình hỏi nhìu wá mà vẫn ko ra được vấn đề

Lãi ít quá thì ko thưởng nữa!!!!:wall:
Mà nếu muốn cho CBCNV tiền nhân ngày lễ tết thì đừng nói thưởng nữa. Thay bằng dùng từ thưởng ta chuyển sang chi lương thêm giờ cho anh em, chi lương T13 cho anh em (lập bảng chấm công sao cho số tiền bằng số tiền thưởng đó)... nếu đi nghỉ mát thì khi viết hóa đơn thay bằng thăm quan nghỉ mát mà ghi tiếp khách, đi thực địa học hỏi kinh nghiệm.... Thế là thành chi phí hợp lý thôi (nói nhỏ đấy nhé):wall: :wall: :wall:

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Ở cty mình thì mình chẳng thấy chi ktoan cũ hạch toán những khoản đấy vào trong chi phí nào cả, kể cả tiền thuê nhà, tiền điện nước, tiền vệ sinh, thưởng lễ tết,....mà chỉ theo dõi trên sổ thu, chi nội bộ thôi. Vì thế mình cũng không biết phải làm như thế nào. Và làm như vậy có sợ thuế sờ đầu không? Vì đăng ký kinh doanh của công ty ở nhà giám đốc, nhưng không hoạt động ở đấy mà thuê trụ sở khác để hoạt động.

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
bạn ơi cho mình hỏi. thế từ khi mới thành lập đến nay chỗ mình vẫn làm báo cáo năm vẫn hạch toán 3341 với 3342 thì có sao ko nhỉ .Liệu khi quyết toán thì sẽ sao và phải giải thích ntn?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Ở cty mình thì mình chẳng thấy chi ktoan cũ hạch toán những khoản đấy vào trong chi phí nào cả, kể cả tiền thuê nhà, tiền điện nước, tiền vệ sinh, thưởng lễ tết,....mà chỉ theo dõi trên sổ thu, chi nội bộ thôi. Vì thế mình cũng không biết phải làm như thế nào. Và làm như vậy có sợ thuế sờ đầu không? Vì đăng ký kinh doanh của công ty ở nhà giám đốc, nhưng không hoạt động ở đấy mà thuê trụ sở khác để hoạt động.
- Nếu cty bạn đăng ký ở một nơi mà hoạt động một nơi khác thì bạn phải đăng ký thay đổi địa chỉ (không thì sẽ vi phạm luật doanh nghiệp đó).
- Còn việc tiền điện nước, tiền vệ sinh, thưởng lễ tết bạn ko cho vào chi phí mà theo dõi riêng chỉ thiệt cho doanh nghiệp bạn thôi, thuế họ càng thích (họ thích mình lãi mà)
- Tuy nhiên việc bạn đưa chi phí trên vào cũng ko hợp lý vì thực tế điện nước ở nơi đăng ký kinh doanh thì đưa vào hợp lý (nếu có hóa đơn). Nhưng ở trụ sở hoạt động thì ko hợp lý vì đây là trụ sở chưa đăng ký với cơ quan thuế cũng như nơi đăng ký kinh doanh...

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
bạn ơi cho mình hỏi. thế từ khi mới thành lập đến nay chỗ mình vẫn làm báo cáo năm vẫn hạch toán 3341 với 3342 thì có sao ko nhỉ .Liệu khi quyết toán thì sẽ sao và phải giải thích ntn?

Bạn hợp thức hóa chứng từ gốc đi. Thay bảng danh sách thưởng bằng bảng lương T13 hoặc là lương sản phẩm, lương thêm giờ gì đó. Rồi bảo người ta ký vào. Như thế sẽ hợp lý chi phí đó. Ko thì chấp nhận để bác thuế nhà ta bóc ra thôi.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Nguyên văn:

Thanks
Mình hay hạch toán lương theo bộ phận trực tiếp và bộ phận gián tiếp, bộ phận trực tiếp là lương của người làm văn phòng mình hạch toán vào TK 642, bộ phận giián tiếp là lương củ người trực tiếp sản xuất mình hạch toán vao TK 154

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA