Khấu hao tài sản

• Thread starter manviet
  • Ngày gửi
M

manviet

Guest
Cty tôi mới mua một số thiết bị văn phòng với số tiến mỗi thiết bị trên 5.000.000 đồng. Tôi biết những thiết bị này phải được đưa vào khấu hao với mưc khấu hao là Nguyên giá/12tháng/số năm khấu hao. Nhưng tôi không biết dựa vào đâu kể tính được số năm sẽ khấu hao :wall . Xin các bạn giúp tôi với. :thank :thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Hey , thiết bị văn phòng phải trên 10 tr mới được gọi là TSCĐ , còn nếu dưới 10tr thì chỉ phân bổ chi phí thôi . Nhà nước có ba - rem số năm sử dụng hữu ích của TSCĐ , bạn nên tham khảo thêm .

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
To manviet Chắc là bạn không cập nhật văn bản quy định về TSCD và khấu hao rồi :leu: . Bạn chịu khó tìm đọc QD 206/2003/QD-BTC ngày 12/12/2003 trong đó có quy định rõ về điều kiện để tài sản được xem là TCSD, cách tính khấu hao và Phụ lục về số năm dữ dụng hữu ích của TSCD.
Hãy vào Thư viện webkt mà download nhé ! :cool

M

manviet

Guest
Rất cảm ơn bạn ketoan4mat và bạn leloanbt. Mình đã cập nhật được những thông tin liên quan đến TSCĐ và KH TSCĐ rồi. Mong luôn nhận được sự giúp đỡ của các bạn. :two: :thank

M

manviet

Guest
Ve TSCĐ mình đã hiểu rồi. Nhưng những tài sản dưới 10.000.000 đồng chuyển sang CCDC thì dựa vào ba-rem nào để phân bổ dần chi phí :wall ?. Các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều. :thank

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Cho em có ý kiến chút,
Nhưng những tài sản dưới 10.000.000 đồng chuyển sang CCDC thì dựa vào ba-rem nào để phân bổ dần chi phí
Đối với những tài sản chuyển sang ccdc thì theo em hiểu không có barem nào có sẵn cả mà tùy thuộc vào số lần phân bổ đối với mỗi tài sản mà doanh nghiệp quy định. Nếu được phân bổ một lần thì hạch toán ngay vào chi phí bộ phận sử dụng còn nếu phân bổ nhiều lần thì phải thông qua tài khoản 142 or 242 sau đó mới kết chuyển dần dần. :pepsi:

Q

quehuong

Guest
Theo mình thì bạn nên ước tính thời gian sử dụng hữu ích của CCDC đó (dưới 10 triệu đồng), ngắn thì đưa vào 142, dài thì đưa vào 242 nhưng tối đa không quá 3 năm nhé.

M

manviet

Guest
Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ giúp mình. Nào chúng ta uống bia và coca đi. :bia :pepsi:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA