TÀI SẢN CỐ ĐỊNH- Không có hóa đơn đầu vào

• Thread starter thuylinh0779
  • Ngày gửi
L

lehaikha

Sơ cấp
3/10/08
22
0
0
33
HCM
sếp em hỏi hoá đơn vat được sử dụng trong bao lâu? giúp em với
Cái đó thì tuỳ thuộc ở mỗi công ty chứ sao Sếp bạn lại hỏi vậy? Tuỳ theo khả năng của công tuy mạnh hay yếu? Bán được nhiều hay ko chứ?Như Cty cũ của mình: 1 cuốn HĐ mình chỉ xài được 6 tháng là bay tưng. còn Cty mình hiện giờ thì xài cuốn HĐ từ ..........năm ngoái đến năm nay vẫn còn nhiều chán.Vì cty này mới thành lập nên chưa có được lượng khách hàng nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên
Ðề: TÀI SẢN CỐ ĐỊNH- Không có hóa đơn đầu vào

Mọi người cho em hỏi với công ty em mới thành lập đầu năm tháng 3 có HĐ bán ra rồi, nhưng TSCĐ em vẫn chưa lấy được hóa đơn về để đăng ký PP trích KH và mức trích KH định mức tiêu hao NVL, nếu em kê các TSCĐ để đăng ký mức KH với cơ quan thuế rồi bổ sung chứng từ vào sau liệu có được không nhỉ? Mong được hồi âm

huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên

Mọi người cho em hỏi với công ty em mới thành lập đầu năm tháng 3 có HĐ bán ra rồi, nhưng TSCĐ em vẫn chưa lấy được hóa đơn về để đăng ký PP trích KH và mức trích KH định mức tiêu hao NVL, nếu em kê các TSCĐ để đăng ký mức KH với cơ quan thuế rồi bổ sung chứng từ vào sau liệu có được không nhỉ? Mong được hồi âm
Trời ơi không ai trả lời em sao?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

_ Bạn chỉ ghi tăng TSCĐ khi có đầy đủ hóa đơn ,chứng từ về TSCĐ đó, và kể từ thời điểm đó bạn mới bắt đầu trích khấu hao.
_ Việc đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế
1./ Bạn có thể đăng ký trước (nếu như cty bạn dự định chỉ áp dụng một phương pháp trích khấu hao chung cho toàn bộ TSCĐ, vd: pp khấu hao đường thẳng), khi ghi tăng TSCĐ xong thì bạn chỉ việc áp dụng pp trích khấu hao đó.
2./ Nếu cty dự định áp dụng các phương pháp trích khấu hao khác nhau cho từng loại TSCĐ, thì nên để khi nào mua xong TSCĐ bạn hãy đăng ký pp trích khấu hao, vì lúc đó trên CV “Đăng ký pp trích khấu hao” sẽ có phần liệt kê các pp trích khấu hao khác nhau cho từng loại TSCĐ cụ thể.

_ Hiện nay đã có TT45/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 25/04/2013 về chế độ quản lý sd và trích khấu hao thay thế cho 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 và nó có hiệu lực áp dụng từ 10/6/2013

huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên

Cảm ơn bạn nhiều nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA