Hạch toán thuế GTGT nộp thừa

• Thread starter silent
  • Ngày gửi
S

silent

Guest
24/10/06
21
0
0
Somewhere to hide
Chào mọi người,
Bên cty em nhận được công văn điều chỉnh giảm thuế Nhập khẩu của nguyên vật liệu,cho nên số thuế GTGT đã nộp sẽ thừa ra khoảng 5.000.000d.
Về thuế NK giảm: em đã hạch toán N3332/C 632-giảm giá vốn và đồng thời bù trừ số thuế NK phải nộp kỳ này với số thuế NK được giảm.
Còn về thuế GTGT nộp thừa thì em không biết phải làm những bước gì (hạch toán giảm,kê khai vào bảng kê thuế số thuế GTGT thừa-5.000.000đ,hay cũng làm thủ tục bù trừ như thuế NK)
Mọi người chỉ giáo giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Chào mọi người,
Bên cty em nhận được công văn điều chỉnh giảm thuế Nhập khẩu của nguyên vật liệu,cho nên số thuế GTGT đã nộp sẽ thừa ra khoảng 5.000.000d.
Về thuế NK giảm: em đã hạch toán N3332/C 632-giảm giá vốn và đồng thời bù trừ số thuế NK phải nộp kỳ này với số thuế NK được giảm.
Còn về thuế GTGT nộp thừa thì em không biết phải làm những bước gì (hạch toán giảm,kê khai vào bảng kê thuế số thuế GTGT thừa-5.000.000đ,hay cũng làm thủ tục bù trừ như thuế NK)

Có nhiều cách để ghi tuy nhiên tốt nhất bạn hãy ghi âm (đỏ).

S

silent

Guest
24/10/06
21
0
0
Somewhere to hide
Chào bạn,
Mình ghi âm tức là phải kê giảm VAT đầu vào ah? mà thực tế mình nộp thừa mà.
Bạn chỉ rõ hơn đựoc không?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Bạn điều chỉnh tăng ở phụ lục 2A/GTGT đó và tờ khai thuế GTGT đó.

S

silent

Guest
24/10/06
21
0
0
Somewhere to hide
Bạn ơi, mình điều chỉnh tăng ở tờ khai, còn sổ sách mình có phải làm công việc gì nữa không?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chào bạn,
Mình ghi âm tức là phải kê giảm VAT đầu vào ah? mà thực tế mình nộp thừa mà.
Bạn chỉ rõ hơn đựoc không?

Tài khoản 133 có thể dư có và dư nợ, nếu nộp thừa thuế GTGT thì dư nợ + với số thuế GTGT chưa khấu trừ hết.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
silent nói:
Chào mọi người,
Thuế GTGT hàng nhập khẩu sẽ tương ứng đồng thời giữa thuế GTGT được khấu trừ và thuế GTGT phải nộp Nhà nước. Nếu thuế GTGT hàng nhập khẩu giảm, bạn sẽ giảm thuế được khấu trừ và giảm khoản trả Nhà nước. Bạn hạch toán bằng bút toán đảo: Nợ TK 33312/Có TK 1331: 5.000.000 đồng.

Nếu tính ra số thuế GTGT để chuyển sang kỳ tới thì vẫn không thay đổi: thuế được khấu trừ giảm, thuế phải nộp cũng giảm nên tổng số là không đổi.

NPT nói:
Tài khoản 133 có thể dư có và dư nợ, nếu nộp thừa thuế GTGT thì dư nợ + với số thuế GTGT chưa khấu trừ hết.
Trong trường hợp thuế GTGT hàng nhập khẩu thì sẽ khác đó anh ạ. Cuối kỳ kết chuyển thuế GTGT sang kỳ sau thì vẫn là con số không đổi vì phải thu và phải trả giảm đúng bằng một giá trị.

S

silent

Guest
24/10/06
21
0
0
Somewhere to hide
Cám ơn T.Anh nhiều.
Nhưng mình đọc trong TT89 thì khoản thuế được giảm sẽ hạch toán là N3333/C711.
Như vậy có đúng không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sau khi xem lại thì mình thấy, hạch toán như mình lại rơi vào vòng luẩn quẩn: thuế GTGT lại được khấu trừ và giảm thêm một khoản phải nộp nhà nước. Như vậy là ăn gian của nhà nước 2 lần.

Hạch toán trong Thông tư 89/2002/TT-BTC là chính xác rồi. Xin lỗi bạn! :error:

Cám ơn T.Anh nhiều.
Nhưng mình đọc trong TT89 thì khoản thuế được giảm sẽ hạch toán là N3333/C711.
Như vậy có đúng không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào mọi người,

Đã nộp thừa=> kê khai TGTGT thừa => điều chỉnh giảm thuế GTGT đươc khấu trừ => ghi có TK133, ghi nợ khoản phải thu/ hoặc cấn trừ thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA