Phiếu chi sao phức tạp quá vậy

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Các bạn cho tôi hỏi với:sao phiếu chi có loại 1 liên có loại 2 liên nuế dùng loại 2 liên thì viết xong xé cho người nhận 1 liên còn 1 liên xé ra lưu cùng vào chứng từ gốc còn dau nữa ma sai cứ xe het di cũng ai biết đâu vi cuối cùng cũng có còn tờ nào đâu. các bạn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xuan79

Guest
29/5/07
9
0
0
Hai phong
Thường thì PC có 2 liên một liên lưu vào chứng từ và một liên lưu tại quyển gốc còn người nhận tiền không phải giữ phiếu chi vì người ta nhận tiền chứ có nộp tiền đâu phải không các bạn

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Thường thì PC có 2 liên một liên lưu vào chứng từ và một liên lưu tại quyển gốc còn người nhận tiền không phải giữ phiếu chi vì người ta nhận tiền chứ có nộp tiền đâu phải không các bạn

đúng vậy. nhưng bạn muốn người nhận tiền giữ một liên thì bạn hãy dùng loại phiếu chi 3 liên đó. 1 liên lưu lại quyển, 1 liên kẹp chứng từ. 1 liên người nhận tiền.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
đúng vậy. nhưng bạn muốn người nhận tiền giữ một liên thì bạn hãy dùng loại phiếu chi 3 liên đó. 1 liên lưu lại quyển, 1 liên kẹp chứng từ. 1 liên người nhận tiền.

Ok, CTy mình dùng chương trình kế toán cũng in ra 3 liên, liên 1 lưu (đóng thành 1 quyển/1 tháng), liên 2 hạch toán (kẹp với chứng từ), liên 3 giao khách hàng (nếu không nhận thì không in ra) :dance2: :dance2: :dance2:

R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Mình toàn dùng quyển 2 liên thôi, còn quyển 3 liên chưa dùng, mình tưởng 3 liên là do mình viết thêm chứ, lại phải dùng wuyen 3 l àh?

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat

Cái này có bắt buộc không chị? Em thấy kế toán cty em chi ghi có một liên thôi vậy có được không?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Nguyên tắc thì phải có 3 liên bạn ạ! 1 liên lưu tại gốc, 1 liên kẹp cùng với chứng từ gốc, 1 liên người nhận tiền. Tuy nhiên thực tế bây giờ làm phiếu chi trên máy vả lại thủ quỹ kế toán chỉ có 1 nên thường chỉ có 1 liên (nếu người nhận ko lấy) cũng ko sao, đảm bảo 1 liên duy nhất đó ko được mất.

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Nguyên tắc thì phải có 3 liên bạn ạ! 1 liên lưu tại gốc, 1 liên kẹp cùng với chứng từ gốc, 1 liên người nhận tiền. Tuy nhiên thực tế bây giờ làm phiếu chi trên máy vả lại thủ quỹ kế toán chỉ có 1 nên thường chỉ có 1 liên (nếu người nhận ko lấy) cũng ko sao, đảm bảo 1 liên duy nhất đó ko được mất.

thanks chi

N

nngocquynh

Guest
22/3/06
9
0
0
TP.HCM

ở đơn vị mình chỉ làm 2 liên thôi => 1 liên lưu chứng từ gốc, 1 liên cho người nhận tiền (nếu không lấy - không in) thì có bị sao không các anh chị?
:freddy:

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Trước giờ mình làm thì vẫn 02 liên: 1 liên lưu tại gốc, 1 liên kẹp vào chứng từ gốc.
Mà đó là làm theo kế toán cũ, chứ giờ này mình cũng chưa tìm ra được hướng dẫn lưu các Phiếu Thu - Chi, Nhập - Xuất. Vì mỗi đơn vị có cách lưu khác nhau.
Sẵng tiện mình hỏi luôn ha: Phiếu nhập - Xuất thường cá bạn in làm mấy liên thế?

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
thế thay vì viết tay thì mình gõ phiếu chi và thu trên máy rồi in ra cũng được à các bạn. tất nhiên không phải là sử dụng phần mềm hay kế toán máy gì hết mà chỉ là gõ trên word thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA