Sách Kế Toán Sản Xuất Nông Nghiệp

• Thread starter tietsontc
  • Ngày gửi
T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
Chào các ban,
Mình đang làm kế toán cho công ty trà (chè), minh rất muốn tìm hiểu vể kế toán sản xuất nông nghiệp. Bạn nào có thể chỉ cho mình những đầu sách chuyên về Kế Toán Sản Xuất Nông Nghiệp không, mình rất cần.
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào các ban,
Mình đang làm kế toán cho công ty trà (chè), minh rất muốn tìm hiểu vể kế toán sản xuất nông nghiệp. Bạn nào có thể chỉ cho mình những đầu sách chuyên về Kế Toán Sản Xuất Nông Nghiệp không, mình rất cần.
Thanks.
Bạn có thể tham khảo trong các sách như: Kế toán tài chính của Võ Văn Nhị..., Kế toán chi phí giá thành (Võ Văn Nhị,...), Kế toán doanh nghiệp sản xuất, Giáo trình kế toán của một số trường đại học. (Bạn tìm phần chi phí giá thành).
Bạn có thể tham khảo trong file đính kèm dưới đây.

Đính kèm

• chuong 3-nongnghiep.pdf
    219.1 KB · Lượt xem: 5,901
  • Like
Reactions: lavender0211
H

huongnguyenlan

Sơ cấp
23/1/09
3
0
0
59
Ha Noi
Mình đang làm kế toán chăn nuôi, bạn nào chuyên làm về chăn nuôi cho mình hỏi là hạch toán "lợn nái, lợn giống" mà mình mua về để cho sinh sản thì hạch toán vào "tài sản cố định" rồi khấu hao dần có được k nhỉ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình đang làm kế toán chăn nuôi, bạn nào chuyên làm về chăn nuôi cho mình hỏi là hạch toán "lợn nái, lợn giống" mà mình mua về để cho sinh sản thì hạch toán vào "tài sản cố định" rồi khấu hao dần có được k nhỉ?

Nếu bạn mua các con giống hoặc chuyển đàn từ lợn con tách mẹ ra để làm giống thì hạch toán các chi phí liên quan vào TK 241.

Đến khi lơn giống cho sản phẩm (con đực cho..., con cái cho...) thì kết chuyển chi phí từ 241 sang:
- TSCĐ nếu thoả mãn tiêu chuẩn giá trị TSCĐ.
- Chi phí trả trước nếu không thoả mãn tiêu chuẩn TSCĐ.

H

huongnguyenlan

Sơ cấp
23/1/09
3
0
0
59
Ha Noi
Rất cám ơn bạn đã trả lời.
Cụ thể trường hợp ở Công ty mình là thế này:
Công ty nuôi lợn rừng Thái Lan. Khi mình nhập bao gồm lợn nái và lợn đực (trị giá khoảng >300tr). Số lợn này mình giữ lại Cty để gây giống. Nên mình tư duy là số lợn này như kiểu một nhà máy mua dây chuyền sản xuất về sản xuất ra sản phẩm nên cho số lợn này vào 211. Rồi khấu hao dần vào 154. Trong quá trình nuôi lợn sinh sản thì bao gồm thức ăn cho lợn mẹ, lợn bố, sau này là lợn con,công lao động thì cho vào 154, khâu hao lợn mẹ, lợn bố cũng cho vào 154, khấu hao phần trang trại cho vào 154. Đến khi bán thì tính giá vốn là : Nợ 632 và có 154 đúng không? Xin phản hồi sớm cho mình nhé, vì sắp hết tháng 9 là hạch toán quý 3 mà. Xin cám ơn nhìu nhìu!!!!!!!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Rất cám ơn bạn đã trả lời.
Cụ thể trường hợp ở Công ty mình là thế này:
Công ty nuôi lợn rừng Thái Lan. Khi mình nhập bao gồm lợn nái và lợn đực (trị giá khoảng >300tr). Số lợn này mình giữ lại Cty để gây giống. Nên mình tư duy là số lợn này như kiểu một nhà máy mua dây chuyền sản xuất về sản xuất ra sản phẩm nên cho số lợn này vào 211. Rồi khấu hao dần vào 154. Trong quá trình nuôi lợn sinh sản thì bao gồm thức ăn cho lợn mẹ, lợn bố, sau này là lợn con,công lao động thì cho vào 154, khâu hao lợn mẹ, lợn bố cũng cho vào 154, khấu hao phần trang trại cho vào 154. Đến khi bán thì tính giá vốn là : Nợ 632 và có 154 đúng không? Xin phản hồi sớm cho mình nhé, vì sắp hết tháng 9 là hạch toán quý 3 mà. Xin cám ơn nhìu nhìu!!!!!!!

Bạn lưu ý đoạn sau trong chế độ kế toán doanh nghiệp:
Đối tượng ghi TSCĐ: Đối với súc vật làm việc hoặc cho sản phẩm, nếu từng con súc vật thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định đều được coi là một tài sản cố định hữu hình.
Đối với vườn cây lâu năm, nếu từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định thì cũng được coi là một tài sản cố định hữu hình.

Xác định nguyên giá TSCĐ: Đối với tài sản cố định là con súc vật làm việc hoặc cho sản phẩm, vườn cây lâu năm thì nguyên giá là toàn bộ các chi phí thực tế đã chi ra cho con súc vật, vườn cây đó từ lúc hình thành cho tới khi đưa vào khai thác, sử dụng theo quy định tại Quy chế quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành, các chi phí khác có liên quan.

Như vậy đối chiếu với các quy định trên thì khi bạn mua số lợn về để gây giống thì bạn hạch toán vào TK 241 "Đầu tư XDCB".

Các chi phí chăm sóc đàn lợn bố mẹ này cho đến khi khai thác được (sinh sản ra lợn con) thì tập hợp tiếp vào TK 241. Khi lợn bố mẹ khai thác được thì:
- Nếu giá trị từng con lợn bố mẹ thoả mãn tiêu chuẩn TSCĐ thì chuyển sang TK 211, khấu hao dần vào 154.
- Nếu giá trị từng con lợn bố mẹ không thỏa mãn tiêu chuẩn TSCĐ (không quá 10.000.000 VNĐ, lợn rất dễ ốm và chết,...) thì đưa sang chi phí trả trước để phân bổ dần vào 154.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA