Tài khoản 334 có số dư Nợ không?

• Thread starter nhunganh
  • Ngày gửi
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
em muốn hỏi là.E đang làm sổ sách thì thấy TK334 ,chị kt lại ko hạch toán phải trả lương Nợ 642 Có 334 mà cuối năm mới làm but toán đó,mà e lại làm sổ cái theo tháng vậy số dư của TK 334 sẽ là bên Nợ ,Vậy ko được .Mong anh chị giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Đúng là nguyên tắc thì hiểu như bạn là đúng, tuy nhiên bạn có thể để số dư bên nợ cũng được mà (TK này vẫn có số dư nợ - hiếm).

vuint

vuint

Trung cấp
Đúng là nguyên tắc thì hiểu như bạn là đúng, tuy nhiên bạn có thể để số dư bên nợ cũng được mà (TK này vẫn có số dư nợ - hiếm).
Sao lại vậy, TK 334 cũng có sô' du* Nợ à chị,theo em thì TK này đâu thể d­u Nợ được.

em muốn hỏi là.E đang làm sổ sách thì thấy TK334 ,chị kt lại ko hạch toán phải trả lương Nợ 642 Có 334 mà cuối năm mới làm but toán đó,mà e lại làm sổ cái theo tháng vậy số dư của TK 334 sẽ là bên Nợ ,Vậy ko được .Mong anh chị giúp đỡ
Thông th­ường phải trả luơng theo tung tháng, hạch toán: N642, C334 (chỉ là luơng của CBQLDN. và tiến hành vào sỏ cái theo t­­ùng tháng, nhwng ở đây tận cuối năm kế toán chõ bạn mới hạch toán thì hình nhw ko hợp lý lắm, khi nào phát sinh thì phải phản ánh luôn chw. chẳng l­ẽ mỗi năm trả luơng 1 lần àh.
Còn nếu nhw vậy mà hợp lý thì n­ếu tk nào ko có psinh trong tháng thì ko vào sô*

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Sao lại vậy, TK 334 cũng có sô' du* Nợ à chị,theo em thì TK này đâu thể d­u Nợ được.

- TK 334 nếu có số dư bên NỢ chính là số tiền đã chi trả cho người lao động > số tiền Phải trả (hay số tiền được tính vào chi phí của DN) trong kỳ kế toán

levanton

levanton

Cao cấp

Em góp ý với chị kế toán trưởng, chắc chị ấy sẽ nghe theo: là nên hạch toán tiền lương Ghi có TK 334/ Nợ các TK liên quan theo từng tháng, như vậy để còn hạch toán khấu trừ tiền BHXH, BHYT, các khoản khác nữa. Vừa đúng nguyên tắc, vừa gọn gàng sổ sách, khợp đúng giữa sổ chi tiết và sổ cái, vừa hạch toán, thể hiện chi phí tiền lương theo tháng. Nếu cuối năm, kế toán trưởng có muốn điều chỉnh, cân đối,... gì nữa thì vẫn còn tháng 12, và có thể điều chỉnh được.

Chuyện TK 334 có số dư Nợ, hay số dư Có đều được, cơ bản là số dư hợp lý.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chuyện TK 334 có số dư Nợ, hay số dư Có đều được, cơ bản là số dư hợp lý.
Theo anh có số dư nợ đều được nhưng hình như em thấy không hợp lý, vì chỉ có thể trả tiền lương thừa so với số phải trả thì mới dư nợ, mà có khi nào chi trả nhiều hơn số phải trả đâu.Theo em trường hợp dư nợ không có thể xãy ra.
Anh xem xét lại có phải thế kg anh.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vẫn có thể xảy ra chứ anh nếu như số dư nợ là "hợp lý", chúng ta phải xem xét lý do. Chỉ có các tài khoản doanh thu, chi phí mà còn số dư thì mới là điều không thể xảy ra thôi.

vì chỉ có thể trả tiền lương thừa so với số phải trả thì mới dư nợ, mà có khi nào chi trả nhiều hơn số phải trả đâu.Theo em trường hợp dư nợ không có thể xãy ra.
Anh xem xét lại có phải thế kg anh.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Dư nợ TK 334 hàng tháng là chuyện bình thường vì có thể cuối Quý, năm Kế toán tổng hợp mới kết chuyển tiền lương vào chi phí (dư nợ là khoản thực chi cho nhân viên). Cuối năm cũng vẫn có thể dư nợ, do việc chi tiền lương và lương tính vào chi phí của các doanh nghiệp trả lương khoán sản phẩm và tính trích vào chi phí theo đơn giá, lúc này việc chi lương cho nhân viên thường căn cứ theo con số ước tính, cuối năm nếu số ước mà lớn hơn số thực tế được quyết toán lương thì tất nhiên kết chuyển vào chi phí phải ít hơn thực chi chứ còn sao nữa --> Dư nợ TK 334.

P

pham kim dai

Guest
13/6/07
4
0
0
2 Ngô Gia Tự
Tôi thấy chuyện nay đơn giản thôi, TK 334 dư Nơ là chuyện bình thường. Nếu như Tôi là ở DNNN thì hàng quí tôi sẽ kết chuyển vào chi phí, còn ở Cty TNHH làm báo cáo TC 1 năm 1 lần thì cuối năm kết chuyển cũng được.
Có những tháng làm lương nhưng cán bộ đi ctác chưa lĩnh lương kịp hoặc người đó tạm lĩnh lương trước nhưng chưa đi ctác về kịp thì trường hợp này có thể dư Nợ và có thể dư Có.

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Tôi thấy chuyện nay đơn giản thôi, TK 334 dư Nơ là chuyện bình thường. Nếu như Tôi là ở DNNN thì hàng quí tôi sẽ kết chuyển vào chi phí, còn ở Cty TNHH làm báo cáo TC 1 năm 1 lần thì cuối năm kết chuyển cũng được.
Có những tháng làm lương nhưng cán bộ đi ctác chưa lĩnh lương kịp hoặc người đó tạm lĩnh lương trước nhưng chưa đi ctác về kịp thì trường hợp này có thể dư Nợ và có thể dư Có.

Tạm lĩnh lương trước? Thì là tạm ứng chứ?

C

Chylxia

Sơ cấp
Hi,
Dư nợ 334 là bình thường thôi mà. Vì theo mình, có công ty trả lương là vào ngày 5 or ngày 10 hàng tháng, mình hạch toán vậy để biết số lương phải trả cho tháng sau. Còn tinh CP BHXH, YT hàng tháng thì mình vẫn tính và định khoản bình thường,

Thân,

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Hi,
Dư nợ 334 là bình thường thôi mà. Vì theo mình, có công ty trả lương là vào ngày 5 or ngày 10 hàng tháng, mình hạch toán vậy để biết số lương phải trả cho tháng sau. Còn tinh CP BHXH, YT hàng tháng thì mình vẫn tính và định khoản bình thường,

Thân,

TK 334 là tài khoản lưỡng tính em ạ, số dư NỢ phản ánh: số tiền lương mình trả quá lố so với phần đã trích. Việc dư NỢ là trường hợp cá biệt thôi em ạ. (Rất ít)
Còn lương trích trước để tính vào chi phí trong tháng, đến 05 tây hoặc 10 đầu tháng sau tây mới chi trả cho người lao động như em nói đó thì lúc đó phải là số dư CÓ (của tháng trước) mới đúng ạ.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
tk 334 chỉ có số dư bên nợ khi phản ánh số tiền đã trả lớn hơn số phải trả tiền lương, tiền công, tiền thưởng và các khoản khác cho người lao động, nhưng trường hợp này rất hiếm. hầu như là không có

V

Vẫn tin ở ngày mai

Guest
15/3/16
1
0
1
30
Có số dư nợ ạ. bởi vì trên thực tế khi hạch toán chi phí. kế toán ghi chi phí là số lẻ trên bảng lương. và khi trả lương cho người lao động là số làm tròn nên khi hạch toán sẽ có chênh lệch. số lao động càng nhiều thì chênh lệch càng lớn và lũy kế dần. công ty em đang gặp trường hợp như vậy.

Ms. Green Grass

Ms. Green Grass

Guest
6/6/16
58
7
8
31
Có số dư nợ ạ. bởi vì trên thực tế khi hạch toán chi phí. kế toán ghi chi phí là số lẻ trên bảng lương. và khi trả lương cho người lao động là số làm tròn nên khi hạch toán sẽ có chênh lệch. số lao động càng nhiều thì chênh lệch càng lớn và lũy kế dần. công ty em đang gặp trường hợp như vậy.
sao ko ghi phiếu chi phần số lẻ luôn để khỏi phải xử lý chênh lệch

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Trường hợp tạm ứng lương cho người lao động mà người lao động hoàn trả trong nhiều tháng thì hạch toán vào N141/C111 được không ạ?
Nếu là Lương thì đẩy vào 334 sẽ đúng nội dung hơn chị ah.
141 là tạm ứng thực hiện công việc: mua hàng, công tác, ...

• Like
Reactions: tamnt07

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA