hóa đơn tiếp khách

• Thread starter meocung
  • Ngày gửi
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Chào mọi người!
Em mới nhận về một hóa đơn tiếp khách viết trên hóa đơn thông thường chỉ đóng dấu MST, không có ký tên gì cả. Như vậy có hợp lệ không? Em yêu cấu Hóa đơn GTGT nhưng Chủ quán nói tiếp khách thì không viết được HĐ GTGT, em thấy các nơi khác vẫn viết HĐ GTGT tiếp khách ma!! Em chảng hiểu ra thế nào cả!! Giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Hóa đơn của bạn ko hợp lệ vì ko có chữ ký, dấu. Còn đối với mặt hàng kinh doanh dịch vụ nhà hàng thì vẫn có thể xuất hóa đơn giá trị gia tăng chi phí tiếp khách được mà.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chào mọi người!
Em mới nhận về một hóa đơn tiếp khách viết trên hóa đơn thông thường chỉ đóng dấu MST, không có ký tên gì cả. Như vậy có hợp lệ không? Em yêu cấu Hóa đơn GTGT nhưng Chủ quán nói tiếp khách thì không viết được HĐ GTGT, em thấy các nơi khác vẫn viết HĐ GTGT tiếp khách ma!! Em chảng hiểu ra thế nào cả!! Giúp em với!

- Tất cả các cơ sở có đăng ký KD đều có hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn trực tiếp.
- Tiếp khách hay dịch vụ ăn uống, nhà hàng khách sạn, vui chơi giải trí đều phải xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng.
- Chủ quán ko muốn ra hóa đơn GTGT cho bạn là ko được

L

levy

Guest
Chào mọi người!

Hóa đơn trực tiếp hay GTGT là tùy thuộc vào lúc đăng ký kinh doanh ban đầu. Nơi cung cấp hóa đơn cho bạn là họ đăng ký theo mã số 3. Hộ cá thể đấy bạn ạ.

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
anh chị ơi !! vậy bây giờ em đem HĐ trực tiếp đó yêu cầu ký tên đóng dấu hay la yêu cầu lấy HĐ GTGT tiếp khách??? Như thế nào cho hợp lệ!!Cảm ơn mọi người

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Hóa đơn của bạn ko hợp lệ vì ko có chữ ký, dấu. Còn đối với mặt hàng kinh doanh dịch vụ nhà hàng thì vẫn có thể xuất hóa đơn giá trị gia tăng chi phí tiếp khách được mà.

Bạn ơi, không ký tên người bán hàng thì là không hợp lệ rồi, nhưng đây là hóa đơn thông thường, vẫn có các trường hợp không có dấu trong mà chỉ có dấu mã số thuế thôi => Vẫn có thể hợp lệ nếu không có dấu tròn

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
anh chị ơi !! vậy bây giờ em đem HĐ trực tiếp đó yêu cầu ký tên đóng dấu hay la yêu cầu lấy HĐ GTGT tiếp khách??? Như thế nào cho hợp lệ!!Cảm ơn mọi người

Có một số chổ họ không dùng HD GTGT đâu em, vì là Hd trực tiếp nên không nhất thiết phải có đóng dấu, chỉ cần địa chỉ, MST và ký tên là cũng được rồi. Thân!

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng

N

ngocnhan

Guest
21/4/07
16
0
0
HCM
nếu đơn vị của họ chỉ có hóa đơn trực tiếp thôi thì kô có hóa đơn GTGT để xuất cho em đâu, em chỉ yêu cầu họ ký tên là được rồi, còn dấu thì chỉ cần dấu vuông có MST, địa chỉ là hợp lệ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
megic

Không biết giá trị hóa đơn đó có lớn không hả bạn, Nếu như giá trị đó nhỏ thì mình chỉ cần họ ký tên vào hóa đơn là được, còn nếu giá trị lớn mà bạn muốn lấy hóa đơn VAT thì bạn phải hỏi cửa hàng đó xem họ có dùng hóa đơn đỏ không vì bất cứ một cơ sở kinh doanh nào khi đăng ký kinh doanh bán hàng hóa dịch vụ đều phải sử dụng hóa đơn đỏ có thể do cơ sở đăng ký mẫu hoặc mua từ các chi cục, cục thuế. Theo mình nghĩ nếu số tiền nhỏ thì mình không cần phải lấy hóa đơn đỏ còn nếu số tiền lớn thì mình nên yêu cầu họ xuất hóa đơn VAT cho mình vi khi hạch toán và nộp báo cáo có thể mình sẽ phải giải trình các chi phí hợp lý.:drummer:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Không biết giá trị hóa đơn đó có lớn không hả bạn, Nếu như giá trị đó nhỏ thì mình chỉ cần họ ký tên vào hóa đơn là được, còn nếu giá trị lớn mà bạn muốn lấy hóa đơn VAT thì bạn phải hỏi cửa hàng đó xem họ có dùng hóa đơn đỏ không vì bất cứ một cơ sở kinh doanh nào khi đăng ký kinh doanh bán hàng hóa dịch vụ đều phải sử dụng hóa đơn đỏ có thể do cơ sở đăng ký mẫu hoặc mua từ các chi cục, cục thuế. Theo mình nghĩ nếu số tiền nhỏ thì mình không cần phải lấy hóa đơn đỏ còn nếu số tiền lớn thì mình nên yêu cầu họ xuất hóa đơn VAT cho mình vi khi hạch toán và nộp báo cáo có thể mình sẽ phải giải trình các chi phí hợp lý.:drummer:
Tất cả các bài đã trả lời rõ ràng, bạn nói thêm vào nhưng không chính xác, làm cho người đọc phải thắc mắc.Liên quan gì đến giá trị lớn hay nhỏ,người bán hàng cung cấp hóa đơn gì bạn phải lấy hóa đơn ấy, có muốn lấy cái khác cũng không có.Hóa đơn nào liên 2 giao cho khách hàng đều là HD đỏ cả và đề do BTC phát hành,nếu ghi đầy đủ, đúng.....nội dung đều là hợp lý.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
re !

Bạn nói thế lài sai, nếu người cung cấp bạn hóa đơn nào thị bạn phải lấy thì nếu bạn mua 1 món hang trị giá 5.000.000 họ xuất cho bạn hóa đơn bán lẻ, vậy bạn sẽ hạch toán số tiền đó như thế nao? Và liệu số tiền đó có là chi phí hợp lý không, về nguyên tắc thì khi chi phí phát sinh lớn hon 100 ngàn phải có hóa đơn đỏ.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Xuân Trường, bạn đọc bài không hết ý của anh NPT đã viết đã vội vàng viết tiếp bài nên bài viết của bạn đọc chẳng ăn nhập gì cả. Muốn bắt giò bài của người khác thì nên đọc cẩn thận lại nhé.
Thêm nữa, Bạn spam bài hơi bị nhiều đấy, nếu bạn còn tiếp tục như thế ở diễn đàn thì Mina cũng ráng dọn dẹp cho bạn thêm vài hôm nữa.
Mong bạn đọc kỹ lại nội quy khi tham gia diễn đàn Webketoan.
Thân

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn nói thế lài sai, nếu người cung cấp bạn hóa đơn nào thị bạn phải lấy thì nếu bạn mua 1 món hang trị giá 5.000.000 họ xuất cho bạn hóa đơn bán lẻ, vậy bạn sẽ hạch toán số tiền đó như thế nao? Và liệu số tiền đó có là chi phí hợp lý không, về nguyên tắc thì khi chi phí phát sinh lớn hon 100 ngàn phải có hóa đơn đỏ.
Là dân kế toán khi gọi 2 từ hóa đơn là phải hiểu ngay là hóa đơn hợp pháp do BTC phát hành hoặc được phép phát hành.Không ai gọi những cái mà tự in theo ý thích của cơ sở kinh doanh là hóa đơn bao giờ.

về nguyên tắc thì khi chi phí phát sinh lớn hon 100 ngàn phải có hóa đơn đỏ
Thế dưới 100 ngàn bạn để vào đâu,cái nguyên tắc này nằm ở văn bản nào? bạn cho xem tí?

V

Vu Thi Thu Hang

Guest
7/11/05
21
0
1
quang ninh
"Nếu đơn vị của họ chỉ có hóa đơn trực tiếp thôi thì kô có hóa đơn GTGT để xuất cho em đâu, em chỉ yêu cầu họ ký tên là được rồi, còn dấu thì chỉ cần dấu vuông có MST, địa chỉ là hợp lệ."
Như thế này là ok rồi, bạn chẳng nên băn khoăn gì cả vì các nhà hàng thông thường cứ né tránh việc xuất hóa đơn. Như Công ty mình đi liên hoan bao nhiêu buổi vẫn cùng cái nhà hàng ấy nhưng chỉ toàn nhận được cái giấy hẹn là cuối tuần đến lấy hóa đơn. Cuối tuần đến thì Kế toán bận kô đi làm, hẹn buổi sau??? Về sau bọn mình chơi bài là nếu không xuất hóa đơn không thanh toán tiền thế là nhà hàng ấy ngay lập tức xuất luôn cái VAT cho bọn mình đấy.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Là dân kế toán khi gọi 2 từ hóa đơn là phải hiểu ngay là hóa đơn hợp pháp do BTC phát hành hoặc được phép phát hành.Không ai gọi những cái mà tự in theo ý thích của cơ sở kinh doanh là hóa đơn bao giờ.

Thế dưới 100 ngàn bạn để vào đâu,cái nguyên tắc này nằm ở văn bản nào? bạn cho xem tí?

bác hơi nóng tính đấy! (em đùa chút)
Theo em được hiểu chi phí hợp lý là chi phí có hóa đơn chứng từ hợp lệ. Người bán có quyền xuất hóa đơn bán lẻ hàng hóa có GT dưới 100.000đ thì đương nhiên hóa đơn bán lẻ đó đc coi là hóa đơn hợp lệ (ko lẽ họ đc phép xuất hóa đơn đó mà người mua lại ko đc phép sử dụng - em chỉ suy luận vậy thôi và thực tế bên em thuế cũng chấp nhận điều đó)
Em cũng chưa biết cái văn bản nào quy định là khi mua hàng thì phải có hóa đơn đỏ thì chi phí mới đc coi là chi phí hợp lý? Bác có thể cho em xin cái văn bản đó đc ko? Cảm ơn bác nhiều!

hơi lạc đề một chút nhưng nhân đây em đưa ra ý kiến về cái hóa đơn bán lẻ có GT dưới 100ngàn với bác NPT

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
bác hơi nóng tính đấy! (em đùa chút)
Theo em được hiểu chi phí hợp lý là chi phí có hóa đơn chứng từ hợp lệ. Người bán có quyền xuất hóa đơn bán lẻ hàng hóa có GT dưới 100.000đ thì đương nhiên hóa đơn bán lẻ đó đc coi là hóa đơn hợp lệ (ko lẽ họ đc phép xuất hóa đơn đó mà người mua lại ko đc phép sử dụng - em chỉ suy luận vậy thôi và thực tế bên em thuế cũng chấp nhận điều đó)
Thi hành pháp luật không được suy diễn và suy luận.Pháp luật qui định gì thì thực hiện như thế.

Em cũng chưa biết cái văn bản nào quy định là khi mua hàng thì phải có hóa đơn đỏ thì chi phí mới đc coi là chi phí hợp lý? Bác có thể cho em xin cái văn bản đó đc ko? Cảm ơn bác nhiều!
Đúng. Làm gì có qui định mua hàng phải lấy hóa đơn, nhưng không lấy thì không có cơ sở pháp lý để làm chi phí, có ai ép bạn lấy đâu , không lấy thì thiệt cho bạn.
Chắc bạn đọc chổ này rồi chứ?
Trích Nghị định 24/2007/NĐ-CP
Điều 6. Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau:
3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Thi hành pháp luật không được suy diễn và suy luận.Pháp luật qui định gì thì thực hiện như thế.

Đúng. Làm gì có qui định mua hàng phải lấy hóa đơn, nhưng không lấy thì không có cơ sở pháp lý để làm chi phí, có ai ép bạn lấy đâu , không lấy thì thiệt cho bạn.
3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.
ý mình hỏi là hóa đơn bán lẻ của chi phí có GT dưới 100.000 vẫn được coi là chi phí hợp lý!! vì hóa đơn bán lẻ này là hóa đơn hợp pháp

Đúgn là thi hành luật thì ko đc suy diễn nhưng khi luật ko quy định rõ ràng thì mình có quyền suy diễn. Ko có hóa đơn ko có nghĩa là ko có hóa đơn đỏ. Hóa đơn hợp pháp ko có nghĩa là hóa đơn bán lẻ là ko hợp pháp. Tại vì có một bài phản bác chuyện chi phí có hóa đơn bán lẻ ko đc tính vào chi phí hợp lý. Nên mình đưa ra vậy thôi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
khi luật ko quy định rõ ràng
Bạn dám đánh giá thế này thì tớ không có gì để nói nữa.Theo tớ biết thì người soạn thảo luận toàn là tiến sĩ và thạc sĩ, và được Quốc hội thông qua đấy chứ.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Bạn dám đánh giá thế này thì tớ không có gì để nói nữa.Theo tớ biết thì người soạn thảo luận toàn là tiến sĩ và thạc sĩ, và được Quốc hội thông qua đấy chứ.

hihi! đó mình nói trong trường hợp có trường hợp đó. Mình xin lỗi lại lạc đề một chút.
VD trong trường hợp TSCĐ khấu hao hết nhưng vẫn còn sử dụng đc. Trong quy định thì doanh nghiệp ko đc phép trích khấu hao, nhưng vẫn phải theo dõi và quản lý tài sản đó. Tuy nhiên phần doanh thu và chi phí mà TS đó mang lại lại ko quy định rõ ràng rằng có đc đưa vào khi tính thuế TNDN hay ko?
Hơn nữa theo nghị định 24/NĐ-CP thì quy định chi phí TSCĐ tham gia hoạt động sxkd (theo định mức) thì đc tính vào chi phí hợp lý. Điều đó mình cũng phải suy luận chứ nhỉ ===> có nghĩa là chi phí mà TSCĐ khi khấu hao hết mà vẫn tham gia hoạt động sản xuất kd thì vẫn đc đưa vào chi phí hợp lý.
Mình suy diễn thế có sai ko nhỉ?

Mình nói vui thôi nhé! Bạn ko thấy dân ta vẫn lách luật được đấy thôi!!! Thôi, mình dừng tranh luận ở đây nhé!:wall: :wall: :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA