Em xin hỏi về việc cấp chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

VDVinh393

VDVinh393

Sơ cấp
7/5/20
3
0
1
34
Em xin hỏi về việc cấp chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân ạ.
Theo em được biết thì có quy định:
"Đối với cá nhân ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên: tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ cấp cho cá nhân một chứng từ khấu trừ trong một kỳ tính thuế" (theo em hiểu thì một kỳ tính thuế thường là 1 năm)
Cho em hỏi: Nếu trường hợp người lao động kí hợp đồng không thời hạn. Và người lao động muốn được cấp chứng từ khấu trừ thuế theo quý (như thời hạn kê khai thuế TNCN vậy).
Việc cấp như vậy có được không ? và Tại sao ạ ?
Thực sự em không hiểu vì sao lại chỉ cấp một chứng từ khấu trừ trong một kỳ tính thuế !
Cảm ơn mọi người đã đọc ạ .

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Kỳ quyết toán thuế TNCN là theo năm. Nếu người lao động ký HĐ ko thời hạn tự đi quyết toán thuế thì cty bạn chỉ cần cấp chứng từ 1 lần là đủ rồi, nếu họ vẫn yc cấp theo quý thì bạn cấp cũng ko sao cả, ko có quy định phạt về việc này. Tuy nhiên bạn nên giải thích cho họ là chỉ cần cấp 1 chứng từ cho thu nhập cả năm là đủ rồi, khi quyết toán thuế cán bộ thuế chỉ cần so thông tin thu nhập trên biên lai này so với số liệu quyết toán thuế TNCN cty bạn nộp, 2 số liệu khớp là ok.

• Like
Reactions: VDVinh393
VDVinh393

VDVinh393

Sơ cấp
7/5/20
3
0
1
34
Cảm ơn bạn rất nhiều.
Bạn cho mình hỏi thêm cái này:
Bây giờ công ty đang được hoãn đóng thuế TNCN vì dịch Covid-19.
Công ty chỉ hoãn đóng tiền thuế thôi, còn bảng kê khai thuế TNCN (mẫu 05/KK-TNCN) thì vẫn phải nộp đúng hạn phải không bạn ? (Cụ thể phải nộp vào ngày 04 tháng 5 vừa rồi cho Quý I năm 2020 phải không ạ ?)
Và nếu bây giờ mình làm chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho quý I thì mình cần phải làm khớp với số đã khai trong bảng kê khai (mẫu 05/KK-TNCN) đã nộp là được, phải không ạ ?

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
hoãn việc nộp thuế VAT và TNDN thôi, thuế TNCN ko được hoãn nộp.
Nộp tờ khai thuế TNCN và thuế TNCN quý 1 trước 30/4/2020 (hạn nộp ngày 30 của tháng tiếp theo quý)
chứng từ khấu trừ thuế TNCN bạn cấp cho ai thì phải xem bảng lương của người đó và thời điểm chi trả. Tờ khai thuế TNCN của cty là số liệu chung của cả công ty.

• Like
Reactions: VDVinh393