Phát hiện nhân viên làm 2 nơi

• Thread starter lacquan1
  • Ngày gửi
L

lacquan1

Sơ cấp
10/4/06
19
0
1
24
khong gia dinh
Có cô em kế toán hỏi: Nhân viên quyết toán thuế đã quyết toán TNCN từng phần tại 1 nơi, nhưng hiện nay yêu cầu cty cho nộp thuế toàn phần vì làm 2 nơi ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Cô nào hỏi bạn 1 câu ntn??? Dù có làm 1 nơi hay 2 nơi thì cũng cần thêm nhiều dữ liệu mới có thế quyết định làm ntn?
1 là bạn đưa thông tin thiếu, 2 là câu hỏi này phải chia ra nhiều trường hợp để trả lời

L

lacquan1

Sơ cấp
10/4/06
19
0
1
24
khong gia dinh
Cụ thể như này: Hiện nay 1 nhân viên này có thu nhập ở một nơi khác, đã nộp 10% toàn phần ở nơi đó. Còn tại nơi cô em thì đã ủy quyền bằng mồm để quyết toán tncn, nhưng giờ nhân viên này lại muốn nộp toàn phần chứ ko muốn quyền quyết toán cho công ty cô em. Giờ cô em phải làm sao?, giúp nhé. Thanks

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
Điều kiện được ủy quyền quyết toán: cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên tại 1 tổ chức trả thu nhập và thực tế đang làm việc tại tổ chức đó tại thời điểm ủy quyền, kể cả làm việc không đủ 12 tháng trong năm tại tổ chức đó đồng thời trong năm có thu nhập vãng lai không quá 10tr/tháng đã được khấu trừ tại nguồn 10% mà không có nhu cầu quyết toán phần thu nhập này
Ủy quyền thì phải ra văn bản, không bằng lời được @@. Nếu ký hợp đồng từ 3 tháng trở lên thì cứ khấu trừ theo biểu lũy tiến từng phần, có ủy quyền hay không thì cũng phải khai quyết toán. Nếu cần thì cấp cho NV đó chứng từ khấu trừ thuế TNCN
Hỏi thêm tý nữa là cá nhân đó có đăng ký giảm trừ gia cảnh cty cô bạn không, loại hợp đồng lao động ký với cty là gì ???

L

lacquan1

Sơ cấp
10/4/06
19
0
1
24
khong gia dinh
Dạ, cá nhân ko đăng ký giảm trừ gia cảnh, loại hợp đồng dài hạn. Nhưng hiện giờ cá nhân có yêu cầu công ty nộp toàn phần 10% cho số lương mà công ty cô em. Mục đích nhân viên khấu trừ thuế tncn. Lương nhân viên ấy chưa phải nộp thuế từng phần. Bạn cụ thể giúp chứng từ khấu trừ thuế TNCN ntn? Thanks

L

lacquan1

Sơ cấp
10/4/06
19
0
1
24
khong gia dinh
Xin hỏi thêm, hiện nay công ty nộp thêm 10% cho số lương đã quyết toán tncn cho nv đó rồi được ko? Ý là bỏ lũy tiến từng phần, nộp toàn phần thì ntn ạ?

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
Trời. đã là hợp đồng dài hạn thì cty cứ theo luật mà tính thuế lũy tiến thôi. Nếu NV không đăng ký giảm trừ gia cảnh của cty thì tính thuế lũy tiến tại điểm bắt đầu có thu nhập chịu thuế luôn á , Sao phải đi chạy theo NV cơ chứ
Vấn đề của bạn là nta ko có ủy quyền nhưng vẫn tích vào ô ủy quyền quyết toán ( Ủy quyền bằng miệng có cũng như không nên giờ nta mới quay ra lật )
Còn bạn cứ google "key" chứng từ thuế TNCN để tìm hiểu loại chứng từ này nha
Goodluck !

Sửa lần cuối:
L

lacquan1

Sơ cấp
10/4/06
19
0
1
24
khong gia dinh
Cảm ơn bạn nhiều,
Hỏi thêm một câu, mong bạn hướng dẫn: Để tránh phiền phức về chứng từ khấu trừ thuế tncn. Thay bằng nộp bổ xung tờ khai thuế bảng kê 02 tncn và đồng thời nộp 10% thuế tncn toàn phần?

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
Chứng từ thuế TNCN không có gì phiền phức cả, theo dõi sử dụng, báo cáo nó như hóa đơn. Mà dù có khấu 10% thì cũng phải cấp chứng từ đo cho NLĐ nếu họ yêu cầu
Còn việc khấu trừ 10% không phải thích khấu thì khấu. Khấu trừ 10% áp dụng với hợp đồng thử việc, hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng ( thu nhập từ 2tr/ tháng trở lên ) và 1 số loại hợp đồng khác như hợp đồng giao khoán, hợp đồng thuê cá nhân để thực hiện công việc nào đó ( Không áp dụng trong TH ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên )
TH của cty bạn đơn giản nhất là nộp lại tờ khai quyết toán thuế TNCN, thay vì tích vào ô ủy quyền thì bỏ tích đi và cấp chứng từ khấu trừ TNCN cho NV đó. Sao cứ phải làm khó bản thân mình, DN làm đúng thì sao phải sợ á

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA