Add-In A-Tools - Truy vấn (lọc), soạn thảo và quản trị dữ liệu Excel qua mạng

• Thread starter Tuanktcdcn
  • Ngày gửi
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Liệu sau này A-Tool này anh sẽ cung cấp free hay sẽ thương mại hóa.
Tôi mới tải về và sử dụng cho công việc của mình rất tốt, đang muốn áp dụng cho công việc của năm 2008 mà nghe vậy phân vân quá, chỉ sợ khi dồn sức thiết kế xong mà anh không cung cấp free nữa thì chết !

Anh có thể cho tôi một phần trong đó được không ? Tôi cần sử dụng hàm BS_SQL để trích xuất 1 mảng dữ liệu thỏa nhiều điều kiện trong NKC để báo cáo. nếu được thì quá yên tam để bắt tay vào chuẩn bị cho công viẹc của năm mới.

Dù sao ơn anh đã chia sẻ một bộ công cụ hữu ích.

Vâng, bạn cứ yên tâm sử dụng A-Tools, Add-in này tôi làm là free. Thời gian tới (có thể là cuối năm 2007) tôi sẽ đưa ra phiên bản mới và là version chính thức.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

n3452323

Guest
5/1/06
7
1
1
Hà Nội
Bác Tuanktcdcn ơi, bác có bản A-Tool nào chạy ổn định hơn không ?
Em dùng bản hiện tại của bác mà không hiểu sao rất hay bi out khỏi Excel sau khi gặp thông báo " Lỗi tính giá trị" !!

Sửa lần cuối:
N

n3452323

Guest
5/1/06
7
1
1
Hà Nội
Bác ơi, cứu em với.
Em dùng A-Tool để trích dữ liệu với các điều kiện cần thiết để làm BBGH từ 1 sổ nhật ký chung tuy nhiên cứ bị OUT khỏi excel hoài à.
( Dung 2 combobox để chọn điều kiện là MO (tháng) và O_NO (số CT) nhung mỗi lần thay đổi MO ngược thì bị thoat khoải excel )

Bác xem file dính kèm và cho em xin giải pháp được không ?
_http://www.box.net/shared/m5uimjmiiq

Rất mong sự giúp đỡ của bác.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Bác ơi, cứu em với.
Em dùng A-Tool để trích dữ liệu với các điều kiện cần thiết để làm BBGH từ 1 sổ nhật ký chung tuy nhiên cứ bị OUT khỏi excel hoài à.
( Dung 2 combobox để chọn điều kiện là MO (tháng) và O_NO (số CT) nhung mỗi lần thay đổi MO ngược thì bị thoat khoải excel )

Bác xem file dính kèm và cho em xin giải pháp được không ?
_http://www.box.net/shared/m5uimjmiiq

Rất mong sự giúp đỡ của bác.

Mình đã kiểm tra dữ liệu của bạn. Trong sheet BBGH, thì nếu chỉ chọn trong ComboBox thứ hai thì không sao. Mình thử thì không bị OUT. Lỗi thông báo là do vùng/nguồn "Dulieu" của bạn có vấn đề? Các cột F11-F41 có ý nghĩa gì mà không thấy có giá trị? Bạn có thể gửi lại cho cho nguồn dữ liệu đầy dủ hơn và kèm theo yêu cầu cụ thể thì mình có thể giúp bạn được.

Với phiên bản A-Tools hiện nay thì ổn rồi, mình đã dùng nó để làm hàng trăm báo cáo kế toán, kinh doanh trong cùng một workbook.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
A-Tools 4.0.000

Tôi xin giới thiệu các bạn phiên bản mới A-Tools v4.0.000, cập nhật ngày 12/02/08.

Thông tin phiên bản mới:

+ Hoàn thiện việc kiểm tra lỗi, đảm bảo chặt chẽ, rõ ràng, công thức chạy an toàn hơn phiên bản cũ rất nhiều.
+ Sửa lỗi hàm bs_Dlookup
+ Sửa lỗi lệnh "Chuyển mã". Phiên bản cũ nếu lệnh chuyển mã từ Unicode->TCVN3, nếu chạy lần thứ hai sẽ không chạy được.

+ Thêm công cụ SQL Builder. Với công cụ này cho phép người dùng tạo hàm BS_SQL cũng như xây dựng các câu truy vấn SQL rất dễ dàng và thuận tiện.
+ Cho phép tạo bảng giá trị theo 3 dạng:
- BS_SQL:Bảng dữ liệu được tạo mởi hàm BS_SQL, là bảng dữ liệu động
- Query Table: Bảng dữ liệu động cho phép chạy trên các máy không cài A-Tools
- Giá trị tĩnh: Bảng chỉ là các giá trị không có công thức
+ Thêm hàm VTC để thay cho hàm ValuesToColumns.

+ Thêm các hàm phụ sử dụng kết hợp trong hàm BS_SQL:
CELL(AddressCell,ValueType) - Nhận giá trị trên bảng tính
RANGE(AddressCell,ValueType) - Nhận địa chỉ cho công thức
AddressCell: địa chỉ ô
ValueType: nhận các giá trị
T - Nếu xác địng giá trị là kiểu văn bản (Text)
D - Nếu xác địng giá trị là kiểu ngày (Date)
N - Nếu xác địng giá trị là kiểu số (Number)
Nếu bỏ qua, A-Tools tự động xác định kiểu giá trị
Ví dụ:
Tại ô A1 chứa mã khách hàng. Tập báo cáo theo mã khác hàng từ sổ NKC, CSDL là file Access "Examble.mdb" (đã được tạo kết nối qua mã DBKEY là "MDB")

=BS_SQL("SELECT * FROM NKC WHERE MA_KH=RANGE(A1,T)" , "DBKEY=MDB;")

Hoặc

=BS_SQL("SELECT * FROM NKC WHERE MA_KH=RANGE(A1)" , "DBKEY=MDB;")

RECNO() - Tạo cột số thứ tự;
DATA(Row,Column) - Nhận giá trị trong mảng, các biến sử dụng trong hàm này là Row: dòng hiện thời; PreRow:dòng trước dòng hiện thời (Row); Column: cột hiện thời; PreColumn: cột trước cột hiện thời (Column).

Ví dụ:

=BS_SQL("SELECT SO_CT,NGAY_CT,THANH_TIEN, data(PreRow,Column)+data(Row,PreColumn) AS [Lũy kế] WHERE NOTK='131' FROM NKC", "DBKEY=MDB")

GETONCE(NumberValue): Nhận giá trị duy nhất một lần. Hàm này thường được sử dụng trong việc tính số dư, lũy kế

Ví dụ số dư đầu tại ô D2

=BS_SQL("SELECT SO_CT,NGAY_CT,THANH_TIEN, GetOnce(Cell(D2))+data(PreRow,Column)+data(Row,PreColumn) AS [Lũy kế] WHERE NOTK='131' FROM NKC", "DBKEY=MDB")

FORMULA(ExcelFormula) - Cho phép tạo và thực hiện công thức Excel thông thường
Ví dụ:

=BS_SQL("SELECT SO_CT,DIEN_GIAI,MA_KH,THANH_TIEN, FORMULA(1+2+SUM(A1:C10)*2)

+ Cho phép xây dựng biểu thức tính toán trong cột của bảng dữ liệu kết hợp với các hàm DATA, CELL

+ Cho phép chèn dữ liệu thông qua khai báo trong tham số OPTIONS của hàm BS_SQL: INSERT = YES , đây là chức năng quan trọng của hàm BS_SQL, nó cho phép người dùng thiết kế một báo cáo rất dễ dàng, cho phép thực hiện các phép tính, các dòng văn bản như phần ký duyệt...sau bảng dữ liệu được tạo bởi BS_SQL

+ Cho phép lập trình cùng hàm BS_SQL. Hàm BS_SQL cung cấp các sự kiện
OnBeforeUpdate = YourMacro - Cho phép chạy một macro trước khi cập nhật dữ liệu vào bảng tính
OnAfterUpdate = YourMacro - Cho phép chạy một macro sau khi dữ liệu được cập nhật
OnDblClick = YourMacro - Cho phép chạy một macro khi nhấp đúp chuột vào vùng dữ liệu (có hàm BS_SQL)
OnSelectionChange = YourMacro - Cho phép chạy một macro khi con trỏ ô di chuyển
OnGetValue = YourMacro - Cho phép chạy một macro (hàm) để thay đổi giá trị trong quá trình nhận dữ liệu từ kết quả truy vấn SQL.

+ Cho phép mở CSDL là Excel 2007 và Access 2007
+ Bổ sung thêm DBKEY, cho phép kết nối với CSDL là Paradox, Visual Foxpro, đặc biệt cho phép kết nối với Data Source/ConnectionString, với kiểu kết nối này A-Tools có thể kết nối với tất cả các CSDL mà WINDOWS quản lý.
+ Thêm chức năng "Xoá dòng giá trị trùng - Remove Dublicates" (A-Tools không cung cấp chức năng này trong Excel2007 vì trùng chức năng)
+ Việt hoá toàn bộ giao diện của chức năng "Tạo công thức"
+ Thay đổi giao diện của màn hình tạo DBKEY
+ Thêm thanh công cụ "A-Tools"
+ Thêm nhiều file hướng dẫn cùng các ví dụ áp dụng đầy đủ hơn.

Giao diện chức năng của A-Tools

SQL Builder

Xin cảm ơn anh Lê Văn Duyệt (nick: levanduyet) đã chạy thử, kiểm tra và thông báo các lỗi trong A-Tools 4.0 !

Tác giả rất mong nhận được sự góp ý của các bạn để A-Tools ngày càng hoàn thiện hơn.

Sửa lần cuối:
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
A-Tools v4.0.000, cập nhật ngày 14/02/08

Thông tin phiên bản mới:
+ Sửa chức năng "Tạo công thức", lỗi cũ xảy ra nếu chạy chức năng này khi không có workbook nào mở
+ Sửa lỗi cài đặt. Nếu đang chạy Excel 2007 mà cài A-Tools thì menu không xuất hiện ngay mà phải chạy lại Excel, nếu gỡ bỏ (Uninstall) thì menu không được xoá ngay mà phải chạy lại Excel.
+ Sửa chức năng nhận địa chỉ ô bằng nhấp chuột trong màn hình thứ 2 của "A-Tools SQL Buider".

Các bạn quan tâm có thể download A-Tools theo đường dẫn cũ.

C

cuongedenvn

Guest
Tuanktcdcn ui cho mình hỏi chút. Mình có 2 máy, máy 1 tên APP chạy SQL Server 2000, tên CSDL là: DATA. Máy 2 mình cài A-Tools, vậy có cách nào ngôi máy 2 để thiết lập tới máy 1 không? Cám ơn bạn nha.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Kết nối với CSDL MS SQL Server

Tuanktcdcn ui cho mình hỏi chút. Mình có 2 máy, máy 1 tên APP chạy SQL Server 2000, tên CSDL là: DATA. Máy 2 mình cài A-Tools, vậy có cách nào ngôi máy 2 để thiết lập tới máy 1 không? Cám ơn bạn nha.

Được bạn à. Quy trình thực hiện như sau:

1) Tạo mã DBKEY: vào menu A-Tools->Thiết lập CSDL->Tạo DBKEY
2) Bấm chọn nút "Thêm DBKEY", chọn "MS SQL Server", khi mang hình tạo DBKEY hiện ra bạn tạo một mã DBKEYnhư là "SVR", các thông tin còn lại như "Tên CSDL" bạn nhập DATA, tên máy chủ nhập APP, truy cập theo cơ chế WINNT hay SQL Server bạn cần hỏi người quản trị CSDL "DATA", bạn có thể chọn thử theo WINNT.

Sau khi tạo xong DBKEY có tên "SVR" từ bây giờ bạn có thể sử dụng BS)SQL để nhận dữ liệu từ máy khác là "APP"

Giả định trong CSDL "DATA" có bảng (table/view) là NKC, bạn nhập công thức LỌC với NOTK là '1111' như sau

=BS_SQL("SELECT * FROM NKC WHERE NOTK='1111'" , " DBKEY="SVR")

(*) bạn lưu ý, nếu CSDL trên máy kết nối qua internet thì trong màn hình tạo DBKEY, ở phần "Tên CSDL" hãy nhập địa chỉ IP vào là được.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Sửa lần cuối:
T

tungleminh1502

Guest
21/8/08
2
0
0
44
vinh long
Sao em cài nó báo ko cho cài vậy. No báo "bạn hãy đóng chương trìng excel dang mở sao đó mở lại file excel lại rồi chọn nút next"

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Addins A-Tools v3.0

Máy tính của tôi dùng excel 2003 có chạy được Addins A-Tools v3.0 khôgn bạn?

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
A-Tools v4.1.1.1 (New!, 04/10/2009)

Xin giới thiệu các thành viên phiên bản mới của A-Tools v4.1.1.1 ngày 04/10/2009

Một số những sửa đổi chính:
v4.1.1.1: (04-10-2009)
Cho phép chạy trên Windows Vista & Windows 7

Nhiều thay đổi và nâng cấp khác, các bạn có thể đọc trong file "WhatsNew.txt"

DOWNLOAD

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
A-Tools v4.1.2.0 (02/02/2010) New!

Xin giới thiệu các thành viên phiên bản mới của A-Tools v4.1.2.0 ngày 02/02/2010

+ Sửa lỗi font chữ bị nhòe trên màn hình "đăng ký" và trong một số màn hình thông báo của chương trình. Phiên bản cũ lỗi xảy ra với Windows Vista, 7.
+ Sửa lỗi không tự nhận chuỗi lệnh SQL trong màn hình chức năng "A-Tools SQL Builder". Phiên bản cũ lỗi xảy ra với Windows Vista, 7.
+ Sửa lỗi chạy file ví dụ "Report 3 So ke toan A-Tools VBA.xls". Phiên bản cũ lỗi chỉ xảy ra với Excel2007, Windows Vista, 7, khi dùng hàm A-Tools API "GetFieldNames".

Xem video hoàn chỉnh

DOWNLOAD

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Bạn xem lại những phần tôi nghi vấn đây:

=BS_SQL("SELECT TKNO, ValuesToColumns(TKCO,SUM,STVN) FROM ctu2007! GROUP BY TKNO")

ctu2007! là gì?, tham số sau FROM phải là tên của sổ. Để tạo tên, bạn bôi đen cả bảng (có cả dòng tiêu đề), nhấn CTRL+F3 và đặt tên cho nó, nhấn nút "Add" hoặc "Ok" để hoàn thành.

Em đã làm theo hướng dẫn, đã tạo được tên, thế nhưng khi sử dụng hàm thì báo lỗi #N\A:015:

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Xin giới thiệu các thành viên phiên bản mới của A-Tools v4.1.1.1 ngày 04/10/2009

v4.1.1.1: (04-10-2009)
Cho phép chạy trên Windows Vista & Windows 7

Nhiều thay đổi và nâng cấp khác, các bạn có thể đọc trong file "WhatsNew.txt"

DOWNLOAD
sao em dùng công thức nó cứ báo lỗi ở vùng đặt tên nhỉ, em đã đặt tên rùi theo đúng cách anh chỉ ??? em chẳng hiểu

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
A-Tools 5.0 - Truy vấn (lọc), soạn thảo và quản trị dữ liệu Excel qua mạng

Xin giới thiệu các thành viên phiên bản mới của A-Tools v5.0.0.0 ngày 06/06/2010

Một số những nâng cấp chính:
+ Chức năng soạn thảo và quản trị dữ liệu Excel qua mạng.
Được thiết kế từ nhu cầu "Tôi có một file Excel gồm có nhiều sheet được đặt trong máy tính của tôi, tôi muốn một số người chỉ xem và soạn thảo vào một hay vài vùng dữ liệu trong tệp Excel mà tôi cho phép. Việc kết nối là qua mạng."

Chức năng mới này cho phép người dùng Excel có thể chia sẻ dữ liệu Excel của mình qua mạng một cách an toàn. A-Tools cho phép nhiều người cùng kết nối vào một hay nhiều vùng dữ liệu được chia sẻ trên máy chủ. Việc kết nối theo phương thức TCP/IP (KHÔNG share full folder như Excel đang làm). Tốc độ cập nhật dữ liệu qua mạng rất nhanh (tính bằng milli giây).

Các chức năng chính làm việc qua mạng:

+ Excel Server: là nhóm chức năng làm việc với máy chủ (Server).
- Chia sẻ các vùng dữ liệu trong tệp dữ liệu Excel, cho phép những người dùng kết nối từ xa.
- Xây dựng danh sách nhóm, người kết nối.
- Phân quyền cho các nhóm kết nối: được phép kết nối tới những vùng dữ liệu; xem; soạn thảo; chat; quản trị máy chủ.
- Cho phép người dùng từ xa soạn thảo trong những vùng được cấp phát bởi máy chủ.
- Quản trị các kết nối từ người dùng.
- Chat.

+ Excel Client: là nhóm chức năng làm việc của máy khách.
- Cho phép người dùng kết nối và soạn thảo vào vùng dữ liệu được cấp phát bởi máy chủ.
- Chat.

A-Tools cho phép những người phát triển ứng dụng lập trình với đối tượng BSNetwork. Với đối tượng này, người phát triển có thể viết ứng dụng Excel chạy qua mạng hết sức đơn giản.
Xin hãy đọc file ví dụ: BSNetwork.xls (đường dẫn: C:\A-Tools\HELP & DEMOS\A-Tools VBA Programming\).

Từ phiên bản A-Tools 5.0.0.0 được chạy theo nhiều ngôn ngữ. Người dùng từ các quốc gia có thể tự dịch lại theo ngôn ngữ của nước mình.
Để tạo ngôn ngữ khác cho A-Tools, hãy làm các bược sau:
+ Vào đường dẫ C:\A-Tools\Languages\ copy tệp "English.lan" sang tệp mới và đặt tên "MyCountry.lan".
+ Mở tệp "MyCountry.lan" bằng NotePad hay ứng dụng soạn thảo khác. Hãy dịch theo các từ khóa.
+ Sau khi dịch xong. Mở Excel, vào menu A-Tools->Tùy chọn vào mục "Khác" chọn tới file "MyCountry.lan" nhấn nút "Chấp nhận".
+ Thêm tài liệu hướng dẫn chi tiết.

A-Tools v5.0.0.0 sẽ đưa ứng dụng Excel thông thường trước đây có thể chạy qua mạng thông qua giao thức TCP/IP.

DOWNLOAD

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
em đã tải phần mền miễn phí của anh và dùng thử, em thây hãy xuất hiện lỗi #n/a và lỗi tên vùng chọn, anh co thể cho em biết được ko???
Em dùng câu lệnh ở ví dụ 4 của anh mà chưa được
Công thức=BS_SQL("SELECT * FROM NKC WHERE MA_KH='KH001' ")
Anh hướng dẫn em lấy MA_KH là mình tự đánh vào hay phải đặt tên cho vùng MA_KH này???
Thanks

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
em đã tải phần mền miễn phí của anh và dùng thử, em thây hãy xuất hiện lỗi #n/a và lỗi tên vùng chọn, anh co thể cho em biết được ko???
Em dùng câu lệnh ở ví dụ 4 của anh mà chưa được
Công thức=BS_SQL("SELECT * FROM NKC WHERE MA_KH='KH001' ")
Anh hướng dẫn em lấy MA_KH là mình tự đánh vào hay phải đặt tên cho vùng MA_KH này???
Thanks

MA_KH là tên trường (cột) của vùng NKC (một vùng dạng bảng được đặt tên).

Bạn đọc tài liệu "User's guide..." phần lập công thức SQL Builder, BS_SQL nhé.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
MA_KH là tên trường (cột) của vùng NKC (một vùng dạng bảng được đặt tên).

Bạn đọc tài liệu "User's guide..." phần lập công thức SQL Builder, BS_SQL nhé.

Hiện tại em chỉ cần sử dụng được công thức ở ví dụ 4 như đã nói, nên mong anh hướng dẫn kỹ cho em luôn, hoặc gửi tại liệu đính kèm cho em với.
Giờ em tìm chẳng thấy chỗ anh bảo
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA