Ngày trên HĐ xuất hàng trước ngày trên HĐ nhập hàng

• Thread starter saoleloilsn
  • Ngày gửi
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Xin lỗi mọi người bởi mình nói nhiều, xin lỗi bạn vitconlonton nhé, vì thắc mắc của mình mà làm cho Vitconlonton nổi giận! Chắc là mình chưa hiểu đúng về cái thời điểm lập hóa đơn khi bán hàng???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Xin lỗi mọi người bởi mình nói nhiều, xin lỗi bạn vitconlonton nhé, vì thắc mắc của mình mà làm cho Vitconlonton nổi giận! Chắc là mình chưa hiểu đúng về cái thời điểm lập hóa đơn khi bán hàng???

- Bạn lại tự ái rùi......

- Mọi người post bài lên diễn đàn hòng được giải thích & hiểu rõ hơn những gì cần quan tâm nhưng chưa hiểu.

- Chẳng ai biết hết được mọi thứ đâu, kể cả những người giỏi nhất.

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
EM cũng nghĩ diễn đàn là nơi để chúng ta có thể bàn luận đưa ra cái đúng, cái sai giúp mọi người hiểu bản chất vấn đề. Cái gì người ta đưa ra đúng thì nên tôn trọng, cái gì sai hãy phản bác. Cố tình bảo người ta sai người khác ko biết lại làm theo cái sai đó.
Rõ ràng người ta đã đưa ra:
-- :: Phần thông báo :::---
TỔNG CỤC THUẾ CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
───────── ───────────────────
Số : 11711 /CT-TTHT TP.HCM, ngày 21 tháng 11 năm 2006.
V/v: Sử dụng hóa đơn tại các
Trung tâm kim khí điện máy

THÔNG BÁO
Qua phản ánh của nhiều cá nhân khi mua các mặt hàng kim khí điện máy tại một số Trung tâm Thương mại, Siêu thị điện máy không nhận được hóa đơn mặc dù đã thanh toán đủ, Cục thuế TP thông báo như sau:
1/ Quy định về sử dụng hóa đơn đối với tất cả doanh nghiệp:
Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30.12.2002, Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12.12.2003 của Bộ Tài chính :

- Ngay khi xuất kho giao hàng cho khách mua kể cả trường hợp khách được dùng “thử”, bên bán hàng phải lập hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn tự in (đã đăng ký và được cơ quan thuế chấp thuận). Trường hợp bán hàng có trị giá dưới 100.000 đồng và khách hàng không yêu cầu lấy hóa đơn thì bên bán lập bảng kê 06/GTGT nhưng cuối ngày phải tổng hợp và lập hoá đơn. -
Cục thuế TP thông báo để các đơn vị biết và thực hiện.
VI. Sử dụng hóa đơn
1.1 Tổ chức cá nhân khi bán, trao đổi hàng hóa, dịch vụ phải lập hóa đơn theo quy định và giao cho khách hàng.
1.2- Thời điểm lập hóa đơn: Hóa đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định...
Còn thời điểm cung cấp hàng hóa là khi nào thì các bạn có thể hiểu.
Thế mà chị vẫn cứ cãi chày được
Nếu đọc lại TT120 một lần nữa, bạn chú ý câu này: Hóa đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định...
theo quy định gì thì tự bạn tìm hiểu.
Cái quy định mà chị vịt bôi đen nghiêng để hoạnh họe người ta nữa.
Theo mình hiểu thì đúng là quy định lập hóa đơn là phải ngay khi xuất hàng (như thông báo trên). Tuy nhiên thực tế... chúng ta cũng ko thể đưa thực tế ra để cãi được, vì thực tế tùy từng ông thuế, có ông thuế khó tính họ cứ chiếu theo luật thì sao? Mình đã suýt chết vì cái vụ này rồi nên kinh khiếp vía, may mà có cái ông "bì bao" đó ko thì toi lâu rồi. Nếu mà xuất hàng chưa phải xuất hóa đơn, vậy trường hợp bên mua họ ko cần hóa đơn thì bên bán thiếu gì lý do để xuất hóa đơn chậm===> luật chẳng lẽ lại lỏng thế.
Mọi người cũgn tùy cơ mà ứng biến!!
Chúc cả nhà vui vẻ nha!

Sửa lần cuối:
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
em cũng gặp y trường hợp thế này, nhận hàng và phiếu giao nhận hàng hóa lúc đầu tháng nhưng đến cuối tháng 6 này bên bán mới xuất hóa đơn,ma bên em với bên bán cùng o một chi cục quản lý thuế.
Đọc mãi bài này em chang biết cuối cùng la sao nữa?
1.Gặp ông "thuế" dễ ---> qua nạn
2.Gặp ông "thuế" khó ---> nộp phạt???
Hay là sao nưa??

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
em cũng gặp y trường hợp thế này, nhận hàng và phiếu giao nhận hàng hóa lúc đầu tháng nhưng đến cuối tháng 6 này bên bán mới xuất hóa đơn,ma bên em với bên bán cùng o một chi cục quản lý thuế.
Đọc mãi bài này em chang biết cuối cùng la sao nữa?
1.Gặp ông "thuế" dễ ---> qua nạn
2.Gặp ông "thuế" khó ---> nộp phạt???
Hay là sao nưa??

Bạn đọc thông báo mà bạn ngocluyen đưa ra đi, đừng máy móc nhé!
Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30.12.2002, Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12.12.2003 của Bộ Tài chính :
- Ngay khi xuất kho giao hàng cho khách mua kể cả trường hợp khách được dùng “thử”, bên bán hàng phải lập hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn tự in (đã đăng ký và được cơ quan thuế chấp thuận). Trường hợp bán hàng có trị giá dưới 100.000 đồng và khách hàng không yêu cầu lấy hóa đơn thì bên bán lập bảng kê 06/GTGT nhưng cuối ngày phải tổng hợp và lập hoá đơn.

Thứ nhất: - Cái TT120 này đâu có áp dụng riêng cho doanh nghiệp nào đâu mà chugn cho toàn doanh nghiệp.
- Thứ 2: Theo quy điịnh về hạch toán doanh thu thì phải hạch toán thuế phải nộp đồng thời (trừ trường hợp mặt hàng ko chịu thuế) ===> xuất hóa đơn . Mà thời điểm ghi nhận doanh thu thì biết rồi khi xuất hóa đơn hoặc khi chuyển giao hàng hóa (xuất kho)..
- Thứ 3: Quy định về hạch toán xuất kho bán hàng hóa: Khi xuất bán: N632/C156 đồng thời phản ánh doanh thu: N131.111.112/C511.333.
Còn khi xuất mà ko phản ánh nghiệp vụ: N632/C156 thì ko nói nữa
Chữ đồng thời ở đây thì ko phải giải thích nữa nhé!
- Tiếp đến: TT120 VI. Sử dụng hóa đơn
1.1 Tổ chức cá nhân khi bán, trao đổi hàng hóa, dịch vụ phải lập hóa đơn theo quy định và giao cho khách hàng.
1.2- Thời điểm lập hóa đơn: Hóa đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định...
Còn cái chị vitconlonton bôi đen đó là của khoản "tiền phát sinh theo quy định". Thời điểm cung cấp hàng hóa có cần phải định nghĩa nữa ko?
Ngần ấy cái quy định thì bạn có thể suy ra. Thực tế mình đã bị rồi.
Tất nhiên thực tế là thực tế!! Lý thuyết là lý thuyết. Mình chỉ đưa ra cái đúng để mọi người nhìn nhận.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Bạn đọc thông báo mà bạn ngocluyen đưa ra đi, đừng máy móc nhé!
- Ngay khi xuất kho giao hàng cho khách mua kể cả trường hợp khách được dùng “thử”, bên bán hàng phải lập hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn tự in (đã đăng ký và được cơ quan thuế chấp thuận). Trường hợp bán hàng có trị giá dưới 100.000 đồng và khách hàng không yêu cầu lấy hóa đơn thì bên bán lập bảng kê 06/GTGT nhưng cuối ngày phải tổng hợp và lập hoá đơn.

Thứ nhất: - Cái TT120 này đâu có áp dụng riêng cho doanh nghiệp nào đâu mà chugn cho toàn doanh nghiệp.
- Thứ 2: Theo quy điịnh về hạch toán doanh thu thì phải hạch toán thuế phải nộp đồng thời (trừ trường hợp mặt hàng ko chịu thuế) ===> xuất hóa đơn . Mà thời điểm ghi nhận doanh thu thì biết rồi khi xuất hóa đơn hoặc khi chuyển giao hàng hóa (xuất kho)..
- Thứ 3: Quy định về hạch toán xuất kho bán hàng hóa: Khi xuất bán: N632/C156 đồng thời phản ánh doanh thu: N131.111.112/C511.333.
Còn khi xuất mà ko phản ánh nghiệp vụ: N632/C156 thì ko nói nữa
Chữ đồng thời ở đây thì ko phải giải thích nữa nhé!
- Tiếp đến: TT120 VI. Sử dụng hóa đơn
Còn cái chị vitconlonton bôi đen đó là của khoản "tiền phát sinh theo quy định". Thời điểm cung cấp hàng hóa có cần phải định nghĩa nữa ko?
Ngần ấy cái quy định thì bạn có thể suy ra. Thực tế mình đã bị rồi.
Tất nhiên thực tế là thực tế!! Lý thuyết là lý thuyết. Mình chỉ đưa ra cái đúng để mọi người nhìn nhận.

Mình tưởng cái Topic này đã dừng rùi chứ. Nhưng thấy bạn vẫn còn lưu luyến thì mình xin được giơ tay phát biểu vài ý kiến như sau .... được ko ạ !

- ND từ ngay # 1 làm chủ đề thì ý kiến phân tích của các bạn đã đầy đủ rùi, từ đó đã rút ra được kết luận.

- Riêng về tờ thông báo trên thì theo mình hiểu là: Vì các cửa hàng kim khí điện máy bị kiện nhiều quá vì ko chịu ra hóa đơn cho ngưới mua lẻ, mua dùng thử. Do đó mới có cái thông báo trên để hướng dẫn cho các DN có trường hợp bán hàng tương tự cùng thực hiện.

- ND & mục đích của Topic này & tờ thông báo trên được hiểu theo hai nghĩa khác nhau

- Hà....hà......Chẳng biết có đúng ko nữa, mong bạn đừng đè chít mình nha !!!

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
mình cũng bó tay chấm com. Dùng thử còn phải xuất hóa đơn, huống chi dùng thật. Tại mới được tham gia nên muốn nhệt tềnh chút mà!!!Tóm lại mình chạy đây, sợ bị đuổi đánh à!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
mình cũng bó tay chấm com. Dùng thử còn phải xuất hóa đơn, huống chi dùng thật. Tại mới được tham gia nên muốn nhệt tềnh chút mà!!!Tóm lại mình chạy đây, sợ bị đuổi đánh à!

- Đúng rùi dùng thử còn phải xuất HĐ, huống chi là dùng thật. Nhưng chủ đề của Topic này là có hóa đơn hết mà, có ai ko xuất HĐ đâu.

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
- Đúng rùi dùng thử còn phải xuất HĐ, huống chi là dùng thật. Nhưng chủ đề của Topic này là có hóa đơn hết mà, có ai ko xuất HĐ đâu.

Ủa, xuất hóa đơn là xuất ngay khi giao hàng đó bạn (kể cả dùng thử). NGười bán lô hàng trên xuất hóa đơn chậm theo quy định (vì họ đã xuất hàng, người mua nhận hàng, bán hàng rồi mà vẫn chưa xuất hóa đơn mà). Tóm lại em cũng: Stop!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Ủa, xuất hóa đơn là xuất ngay khi giao hàng đó bạn (kể cả dùng thử). NGười bán lô hàng trên xuất hóa đơn chậm theo quy định (vì họ đã xuất hàng, người mua nhận hàng, bán hàng rồi mà vẫn chưa xuất hóa đơn mà). Tóm lại em cũng: Stop!

- NGAY ở ND tờ thông báo trên có ýnghĩa khác với NGAY mà bạn hiểu theo ND của Topic này. Bởi vì các CH ko xuất NGAY HĐ thì coi như ko xuất (trốn thuế) đấy nhá

H

hoaimy78

Guest
Theo mình thì trường hợp này cũng đã có học rồi mà. Hàng về trước hoá đơn về sau vẫn sử lý được mà.

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
- NGAY ở ND tờ thông báo trên có ýnghĩa khác với NGAY mà bạn hiểu theo ND của Topic này. Bởi vì các CH ko xuất NGAY HĐ thì coi như ko xuất (trốn thuế) đấy nhá

Thế cửa hàng ko xuất hóa đơn ngay khi xuất hàng thì coi như trốn thuế, còn doanh nghiệp - DN A(cái doanh nghiệp của topic này là cái doanh nghiệp A chứ gì và A xuất hàng cho B, B xuất cho C) thì vẫn được xuất hóa chậm sao bạn? Mà cửa hàng thì cũng là doanh nghiệp chứ bộ. TRời ơi, sao thế hả trời
Hóa đơn về sau khác với hóa đơn xuất sau bạn ạ. Xuất hàng đồng thời xuất hóa đơn. (còn vì lý do nào đó mà hóa đơn mai mới chuyển còn hàng thì về ngay hôm nay)

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
mình cũng hiểu như thế mà sao...

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Thế cửa hàng ko xuất hóa đơn ngay khi xuất hàng thì coi như trốn thuế, còn doanh nghiệp - DN A(cái doanh nghiệp của topic này là cái doanh nghiệp A chứ gì và A xuất hàng cho B, B xuất cho C) thì vẫn được xuất hóa chậm sao bạn? Mà cửa hàng thì cũng là doanh nghiệp chứ bộ. TRời ơi, sao thế hả trời
Hóa đơn về sau khác với hóa đơn xuất sau bạn ạ. Xuất hàng đồng thời xuất hóa đơn. (còn vì lý do nào đó mà hóa đơn mai mới chuyển còn hàng thì về ngay hôm nay)

- Vì các CH bán lẻ ko lập hợp đồng mua - bán để hai bên cùng thực hiện theo cam kết về ngày ghi HDGTGT, thế thì mới bị kiện chứ.

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Tóm lại mình chỉ muốn nói rằng:
- Khi người bán (A) xuất hàng giao cho khách hàng (B), khách hàng đã nhận hàng và xuất bán cho bên khác (C) đồng thời bên B cũng xuất hóa đơn cho C. Vậy mà A vẫn chưa xuất hóa đơn cho bên B====> có thể chưa hợp lý. Ở đây mình đang nói đến quy định về thời điểm lập (xuất) hóa đơn
Mình nói có thể ở đây được hiểu là thời gian A xuất hóa đơn chậm có thể chấp nhận được vì một lý do nào đó mà thuế châm trước được (chậm một vài ngày, lúc đó hết hóa đơn.... Còn nếu truy ra mà lý do ko thể chấp nhận được thì vi p hạm vào việc xuất hóa đơn chậm, chậm nộp thuế như anh
Tại thấy bạn ấy nói thế. Còn cam kết trong hợp đồng thời hạn xuất hóa đơn thì nói làm gì cho mệt nhỉ!!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living

ngocluyen12 nói:
mình cũng hiểu như thế mà sao...
Nếu làm đúng nguyên tắc thì giao hàng phải có hóa đơn kèm theo lô hàng mang đi giao nếu không sẽ bị quản lý thị trường vịn. Vì thế phải hiểu câu: Hàng về trước hoá đơn về sau như mọi người đã nói ở trên chứ không hiểu theo 1 nghĩa cứng nhắc là người bán phải xuất hóa đơn trong ngày giao hàng và chờ vài ngày sau lấy được tiền mới giao hóa đơn cho người ta. (đó là trường hợp khác).

Còn cái thông báo của bạn ngocluyen12 post lên ở trên là dành riêng cho các cty, cửa hàng bán hàng kim khí điện máy, cụ thể là Cty Nguyễn Kim, vì xuất hàng bán cho khách hiếm khi xuất hóa đơn nếu khách hàng không yêu cầu ==> trốn doanh thu ==> trốn thuế. Về bản chất nó khác hoàn toàn với nội dung được đề cập ở topic này! Vì thế, 2 bạn nên hiểu thoáng vấn đề đi một chút. Đừng có cái gì cũng cứng nhắt quá thì khó làm việc lắm lắm! :flower:

Vài lời...
Thân,

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
ngocluyen12 nói:
Tóm lại mình chỉ muốn nói rằng:
- Khi người bán (A) xuất hàng giao cho khách hàng (B), khách hàng đã nhận hàng và xuất bán cho bên khác (C) đồng thời bên B cũng xuất hóa đơn cho C. Vậy mà A vẫn chưa xuất hóa đơn cho bên B====> có thể chưa hợp lý. Ở đây mình đang nói đến quy định về thời điểm lập (xuất) hóa đơn
Mình nói có thể ở đây được hiểu là thời gian A xuất hóa đơn chậm có thể chấp nhận được vì một lý do nào đó mà thuế châm trước được (chậm một vài ngày, lúc đó hết hóa đơn.... Còn nếu truy ra mà lý do ko thể chấp nhận được thì vi p hạm vào việc xuất hóa đơn chậm, chậm nộp thuế như anh
Tóm lại một câu, trong quá trình làm việc, phải biết linh động một chút sẽ chẳng chết ai cả. Cứng nhắc quá có khi lại tự hại mình đấy!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tóm lại một câu, trong quá trình làm việc, phải biết linh động một chút sẽ chẳng chết ai cả. Cứng nhắc quá có khi lại tự hại mình đấy!

Câu này nghe được đấy, cái gì cũng có sự mềm dẻo của nó cả, người xưa đã nói "Tùy cơ ứng biến" mà

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây

OK! mình cũng nghĩ như thế, chỉ vì mình muốn nói đến cái nguyên tắc là nó phải là nguyên tắc thôi. Tuy nhiên, mình cũng phải "tùy cơ ứng biến" là tất nhiên rồi! Khi đã hiểu cái nguyên tắc cho dù nó cứng nhắc một chút thì người ta mới có cách để đối phó. Chứ cứ tưởng mình làm thế là đúng thì họ đâu biết họ đang làm sai mà nghĩ ra cách ứng phó...
Mình đồng ý với Letmyha! Chúc cả nhà vui, khỏe nha!!!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Hà... hà... Tiếp tục bàn về vấn đề Ngày xuất hóa đơn :

- Thứ nhất là kết nối giữa ND của Topic này (phần PS thêm) là người bán ko xuất hóa đơn NGAY khi giao hàng thì có sai Ko (có thể chốn thuế ko) với ND cua bản thông báo trên V/V các CH kim khí điện máy phải xuất hóa đơn NGAY cho người mua. Mình xin được bàn về từ NGAY ở đây:

+ xét về mặt Nghiệp vụ kế toán & thuế : NGAY được hiểu là trong cùng kỳ thanh toán thuế tức là ngày đầu tháng anh thực xuất hàng đến ngày cuối tháng anh mới ra hóa đơn, thì anh có vi phạm chậm nộp thuế & bị phạt ko..... ồ ko nhá (cái này dân KT đều hiểu khỏi giải thích), như vậy thì chủ đề của Topic này là người bán có bị phạt vi phạm chậm nộp thuế ko khi giao hàng trước rùi ra hóa đơn sau.... theo giải thích trên thì hoàn toàn là ko vi phạm rùi nhá.

+ Còn theo thông báo trên thì do Các CH kim khí điện máy ko chịu ra hóa đơn khi bán lẻ, dùng thử rõ ràng nên mới bị kiện, do đó từ NGAY ở đây được hiểu là NGAY LẬP TỨC, là bắt buộc hay áp chế bằng thông báo. Nếu anh Ko lập hóa đơn ngay lập tức thì anh cố tình làm sai (vì anh đã có rớp rùi) - Anh ko được cãi.

- Thứ hai là xét về phạm vi thì Cái thông báo trên thuộc phạm vi quản lý Thuế Tp. HCM & đối tượng là Các CH kim khí điện máy tức là áp chế riêng cho các CH kim khí điện máy trên địa bàn Tp.HCM, Còn ND Topic xét về phạm vi toàn lãnh thỗ cho mọi đối tượng là DN

Do đó mình mới nói rằng ND, ý nghĩa & mục đích về vấn đề đang bàn của cái Topic này với cái thông báo kia là chưa nhất quán hay ko khớp, tức là bạn ngockuyen12 mang cái thông báo vào đây đã làm cho người đọc có thể hiểu sai mục đích chủ đề đang bàn của Topic này.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA