Ngày trên HĐ xuất hàng trước ngày trên HĐ nhập hàng

• Thread starter saoleloilsn
  • Ngày gửi
T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
hehe! bạn vẫn còn băn khoăn về cái nguyên tắc xuất hàng và phải xuất hóa đơn đồng thời hả? Hình như bạn nhiều tuổi, xin phép gọi anh cho "tình củm" nha!
Vậy bây giờ giả sử trong trường hợp:
Ngày 31/12/06 anh xuất hàng thì ngày 31/12/06 anh hạch toán: N632/C56. Anh đồng ý với em chứ? nếu anh bảo bút toán đó để năm 2007 thì em ko nói nữa.
Nhưng anh bảo ko cần phải xuất hóa đơn ngay khi xuất hàng đúng ko? Vậy mai em mới xuất hóa đơn có nghĩa là 1/1/07 em xuất hóa đơn. Khi này anh mới ghi nhận doanh thu: N131.111.112/C511.333. Nếu anh bảo bút toán này tôi ghi nhận vào năm 2006 thì em cũng ko bàn nữa
VẬy khi này thì sao hả anh? Giá vốn ghi nhận vào năm 2006 nhưng doanh thu và thuế (hóa đơn) lại ở năm 2007 mặc dù nó cách nhau chỉ có 1 ngày.
Anh đã thấy vì sao nguyên tắc là giao hàng phải xuất hóa đơn ngay chưa?
Hơn nữa (nói có sách, mách có chứng) ở trang 138, mục 9 quyển chế độ kế toán doanh nghiệp (Quyển 1) ban hành theo quyết định 15... quy định rõ
khi xuất hàng bán thì hạhc toán: N632/C156 đồng thời phải hạch toán: N111.112.131/C511.333
khi đã hạch toán bút toán 2 thì đương nhiên hiểu là phải đồng thời xuất hóa đơn rồi?
Em bổ sung thêm: Ghi nhận doanh thu vào năm 2007 có nghĩa là đến 2008 mới nộp phần thuế TNDN của khoản này đó. Xuất hóa đơn năm 2007 có nghĩa là T2 mới nộp thuế GTGT của khoản này mà===> có phải chậm nộp thuế ko nhỉ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
hehe! Ôi anh ơi, nếu mà anh ghi nhận doanh thu, ghi nhận thuế rồi sao anh lại ko xuất hóa đơn cho em nhờ!!
Nếu anh nói thế thì lại rơi vào ý kiến anh phong2v mà em cũng đồng tình rồi sao. Em đang nói trường hợp ko nộp thuế kia (chậm nộp thuế mà anh, nộp rồi thuế họ chẳng quan tâm đến hóa đơn xuất sau đâu). Tóm lại là mọi người hiểu hết ý rồi nhé! hổng có bàn nữa đâu. (Cả nhà thông cảm, em người bắc vô nam làm nên nửa nam nửa bắc.. mang 2 dòng tình cảm đó nha!!!):alcon::dzo:

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Chắc là phải chuyển bài của Gã sẹo sang mục tâm sự. Nhưng mà đọc cái vụ này thấy sướng quá. Gã sẹo đọc từ đầu đến cuối, hehe, thấy sướng, ai cũng có cái lý của mình, cũng đưa ra được những trường hợp cụ thể để chứng minh cho lập luận của mình. Nói thật nhé : lúc mình nghiêng sang phía này, lúc mình nghiêng sang bên kia, đúng là loại " Gió chiều nào che chiều ấy" He he .
Vitcontonton đúng là ở nhầm chuồng đà điểu nên cũng tương đối củ chuối. Biết là mình có lý nên được nước. Ngọc luyến thì cũng có lý của mình nên chuối cũng có củ dùng chiêu nhũn nhặn nhưng không lép vế. Sướng quá.
Nhưng đứng ở góc độ cá nhân thì bởi Gã sẹo đọc 1 bài nữa trong đó Vitconlonton quy kết tuancule với ngọc luyến là 1 thì nhận đươc ra rằng Vitconlonton có quyển sổ thù dai nhớ lâu lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA