Một hóa đơn xuất cho hai đối tượng

• Thread starter Phan Luu Hanh
  • Ngày gửi
P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Vào T4/07 cty tôi(A) có chừa 1 hóa đơn xuất cho cty B trị giá 176 tr luôn VAT. Cty có khai báo thuế đra và cty B có hóa đơn bản fax( do tôi photo ra rồi fax cty B) . Tuy nhiên do sơ xuất cô kế tóan cty A lại xuất hóa đơn đó cho 1 cửa hàng khác trị giá 11tr luôn VAT. Cty A lại ko khai thuế hóa đơn này. Đến nay tôi mới phát hiện ra. Vậy phải làm thế nào đây?
Tôi nghỉ xuất thêm 1 hóa đơn T6/07. Sau đó điều chỉnh tăng giảm doanh thu, thuế VAT tương ứng. Các bác chỉ giáo cho. Nhanh nhanh dùm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn có thể nêu rõ tình huống tại sao công ty A không kê khai hóa đơn này.
Làm sao chưa xuất hóa đơn mà bạn lại có số để fax được cho công ty B.
Công ty bạn vi phạm chế độ sử dụng hóa đơn, nhưng tình huống của bạn đưa lên còn mập mờ nên chúng tôi không biết giúp bạn như thế nào cho hợp lý.
Thân

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Bạn có thể nêu rõ tình huống tại sao công ty A không kê khai hóa đơn này.
Làm sao chưa xuất hóa đơn mà bạn lại có số để fax được cho công ty B.
Công ty bạn vi phạm chế độ sử dụng hóa đơn, nhưng tình huống của bạn đưa lên còn mập mờ nên chúng tôi không biết giúp bạn như thế nào cho hợp lý.
Thân

Theo mình hiểu (hiểu theo hướng tích cực nhé) thì tình huống đã xảy ra thế này:

Bạn Phan Luu Hanh đã photo tờ hóa đơn trắng (chưa viết nội dung), sau đó mới viết nội dung trên tờ hóa đơn photo và fax cho cty B. Việc này bên chỗ mình cũng thường làm với mục đích để thống nhất nội dung hóa đơn với khách hàng và để khách hàng có căn cứ chuyển trả tiền trong khi sếp tôi đi vắng chưa ký được hóa đơn gửi cho khách hàng. Nhưng sau đó có thể là do sơ xuất, hoặc có thể là do người kế toán viết hóa đơn không biết việc bạn Phan Luu Hanh đã làm nên lại viết xuất tờ hóa đơn đã được photo cho khách hàng khác. Bạn Phan Luu Hanh là người kê khai thuế đã chủ quan không kiểm tra lại quyển hóa đơn mà chỉ tiếp tục kê từ tờ hóa đơn kế tiếp. Dẫn đến tờ hóa đơn đó đã được kê rồi (chứ không phải là chưa kê như câu bạn Phan Lưu Hanh đã viết là "Cty A lại ko khai thuế hóa đơn này") nhưng được kê theo nội dung viết trên tờ photo.

Nếu sự việc đã xảy ra như trên, cty B đã kê khai thuế đầu vào theo tờ hóa đơn fax và đòi cty A gửi trả bản gốc liên đỏ, thì việc kê khai điều chỉnh bây giờ có liên quan đến cả 3 cty. Cty A sẽ phải lập biên bản hủy tờ hóa đơn đã được xuất cho cả hai khách hàng (biên bản có chữ ký của cả 3 bên) và thu hồi lại liên đỏ đã xuất. Sau đó cty A xuất lại cho hai khách hàng bằng hai tờ hóa đơn mới ghi rõ nội dung xuất thay thế cho tờ hóa đơn số xxx và tiến hành kê khai điều chỉnh. Cty B và khách hàng đã nhận tờ hóa đơn 11tr cũng phải kê khai điều chỉnh lại cho khớp số hiệu chứng từ đã kê khai.

Còn hiểu theo hướng không tích cực (cái hướng này lại chiếm ưu thế trong đầu mình mới tệ chứ :() thì Cty A đã XYZ... chắc bà con nhà ta hiểu.

Cho dù hiểu theo hướng nào thì cty A cũng khó tránh khỏi bị phạt vi phạm chế độ sử dụng hóa đơn chứng từ.

P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Bạn Songviet hiểu đúng ý tôi nêu rồi đó. Tôi đã làm điều chỉnh trong tờ khai T06/07. Trên sổ sách kế toán tôi phản ánh đúng với hóa đơn thực tế. T06/07 tôi xuất hóa đơn mới thay cho HĐ đã xuất(pho to). Tôi nghĩ chắc bị phạt vi phạm chế độ sử dụng hóa đơn chứng từ. Nhưng ko biết là bao nhiêu. Vì thực ra cty tôi ko có ý định trốn tránh gì.

phong2v

phong2v

Guest
Bạn Songviet hiểu đúng ý tôi nêu rồi đó. Tôi đã làm điều chỉnh trong tờ khai T06/07. Trên sổ sách kế toán tôi phản ánh đúng với hóa đơn thực tế. T06/07 tôi xuất hóa đơn mới thay cho HĐ đã xuất(pho to). Tôi nghĩ chắc bị phạt vi phạm chế độ sử dụng hóa đơn chứng từ. Nhưng ko biết là bao nhiêu. Vì thực ra cty tôi ko có ý định trốn tránh gì.
Bạn làm như thế này quả thật rất nguy hiểm và rất dẽ xảy ra sơ xuất nếu ko kiểm tra kỹ. Trương hợp này theo mình hướng giải quyết như sau:
* Đối với công ty A (công ty của bạn)
- tháng kế tiếp làm kê khai thêm HĐ mà đã xuất cho công ty C (coi như kê sót)
- Điều chỉnh giảm cái hoá đơn đã kê khai theo tờ photo cấp cho Cty B (Coi như bị nhầm)
- Xuất một cái HĐ khác cho công ty B, và nói khó với công ty B họ cũng điều chỉnh giảm cái HĐ mà họ đã kê khai (chác chắn họ sẽ rất khó chịu)
*Đối với công ty B:
- Họ sẽ làm điều chỉnh giảm cái họ đã kê khai theo tờ fax mà bạn đã fax, và kê khai theo tờ mới bạn viết.
* Đối với cong ty C ko ccàn làm gì nữa cả

Mọi việc có tốt đẹp hay ko còn tuỳ thuộc vào trình độ ngoại giao của bạn, chúc may mắn

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Cty có khai báo thuế đra và cty B có hóa đơn bản fax( do tôi photo ra rồi fax cty B) . .
Vậy cty B đã kê khai thì cũng phải phối hợp, hủy hóa đơn và sử dụng hóa đơn tháng này.
Nhưng làm thế thì có bị vi phạm về sử dụng hóa đơn không?

Sửa lần cuối:
P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Cảm ơn ý kiến anh Phong2v nhiều . Tôi đã làm đúng như anh nói. Thú thật tôi cũng hơi sơ sót trong việc kiểm tra lại hóa đơn. Tôi xem như là làm sổ sách kế toán đúng còn kê khai tờ khai thuế sai. T06/07 tôi điều chỉnh. Và kết quả là cty B đã kê khai điều chỉnh giảm GTHHDV và thuế GTGT đầu vào. Tuy nhiên ko biết nói sao cho thuế ko phạt do vi phạm sử dụng hóa đơn chứng từ.

phong2v

phong2v

Guest
Cảm ơn ý kiến anh Phong2v nhiều . Tôi đã làm đúng như anh nói. Thú thật tôi cũng hơi sơ sót trong việc kiểm tra lại hóa đơn. Tôi xem như là làm sổ sách kế toán đúng còn kê khai tờ khai thuế sai. T06/07 tôi điều chỉnh. Và kết quả là cty B đã kê khai điều chỉnh giảm GTHHDV và thuế GTGT đầu vào. Tuy nhiên ko biết nói sao cho thuế ko phạt do vi phạm sử dụng hóa đơn chứng từ.
Nói chung trước tiên mình sửa sai sót của mình đã còn khi CQ thuế xuống thì mình mình sử lý sau, khi đó mình giải thích là do sơ sót nên kê nhầm hoá đơn mà, vì lúc đó CQ thuế cũng khó phát hiện đc nội tình như thế này mà, có đối chiếu kiểm tra cả 3 công ty cung 1 lúc đâu mà lo, đến đâu ta xử lý đến đó khi mà ta ko thể xử lý trước đc

P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Thanks Phong 2v nhiều. Anh ở Hà Nội à! Hôm nào có đi công tác trong Nam gọi điện thoại cho tôi 0918446238. Anh em làm bữa co8m thân mật.

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Bạn làm như thế này quả thật rất nguy hiểm và rất dẽ xảy ra sơ xuất nếu ko kiểm tra kỹ. Trương hợp này theo mình hướng giải quyết như sau:
* Đối với công ty A (công ty của bạn)
- Điều chỉnh giảm cái hoá đơn đã kê khai theo tờ photo cấp cho Cty B (Coi như bị nhầm)
- Xuất một cái HĐ khác cho công ty B, và nói khó với công ty B họ cũng điều chỉnh giảm cái HĐ mà họ đã kê khai (chác chắn họ sẽ rất khó chịu)
*Đối với công ty B:
- Họ sẽ làm điều chỉnh giảm cái họ đã kê khai theo tờ fax mà bạn đã fax, và kê khai theo tờ mới bạn viết.
* Đối với cong ty C ko ccàn làm gì nữa cả

Mọi việc có tốt đẹp hay ko còn tuỳ thuộc vào trình độ ngoại giao của bạn, chúc may mắn

Bắt tay bạn phong2v cái nào :). Mình đã "lo bò trắng răng" khi nghĩ nếu không hủy, lập xuất hóa đơn mới cho C thì sẽ dễ bị cơ quan thuế đặt dấu hỏi khi họ xem tờ khai giải trình các chỉ tiêu điều chỉnh.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Đối với công ty A (công ty của bạn)
phong2v nói:
Nói chung trước tiên mình sửa sai sót của mình đã còn khi CQ thuế xuống thì mình mình sử lý sau, khi đó mình giải thích là do sơ sót nên kê nhầm hoá đơn mà, vì lúc đó CQ thuế cũng khó phát hiện đc nội tình như thế này mà, có đối chiếu kiểm tra cả 3 công ty cung 1 lúc đâu mà lo, đến đâu ta xử lý đến đó khi mà ta ko thể xử lý trước đc
Bạn phong2v giải quyết tình huống khá hay và đúng là những việc cần làm, nhưng chắc một điều là đội kiểm tra của cơ quan thuế chắc không phải là những người lần đầu tiên làm việc trong kiểm tra mà dễ dàng chấp nhận lời giải thích đơn giản của bạn.
Thân

phong2v

phong2v

Guest
Bạn phong2v giải quyết tình huống khá hay và đúng là những việc cần làm, nhưng chắc một điều là đội kiểm tra của cơ quan thuế chắc không phải là những người lần đầu tiên làm việc trong kiểm tra mà dễ dàng chấp nhận lời giải thích đơn giản của bạn.
Thân
OK nếu ko chấp nhận bị phạt chứ sao, đằng nào cũng sai rồi mà bạn, ko lừa được thì phải chịu hiiiiiiiiiii