Hạch toán chi phí sản xuất định mức

• Thread starter taitran2020
  • Ngày gửi
T

taitran2020

Sơ cấp
10/7/20
1
0
1
34
Hiện tại bên em đang chạy 1 hệ thống kế toán để hạch toán sản xuất như sau:

1. Cách tính giá thành sản phẩm

Giá sản phẩm = Chi phí nguyên vật liệu + (chi phí định mức máy)*(thời gian chạy máy)

Trong đó chi phí định mức máy là sếp đã tính bao gồm chi phí nhân công, tiền điện, tiền thuê mặt bằng.... và thời gian chạy máy được ghi nhận qua apps trên hệ thống. Giá thành sản phẩm được ghi nhận ngay sau khi sản xuất xong, tiến hành nhập kho thành phẩm 155 với giá như trên, không đợi hạch toán cuối tháng.

Về mặt nguyên vật liệu 152 -> 154 -> 155 thì hệ thống coi như đã kết chuyển. Tuy nhiên các chi phí khác như nhân công, tiền điện nước em chưa biết hạch toán thế nào vì hiện tại trong giá nhập kho thành phẩm 155 đã bao gồm chi phí này rồi. Đến cuối tháng, sẽ có lúc tổng các chi phí khác này lúc tháng cao hơn, lúc thấp hơn thực tế nên hiện tại em chưa biết xử lý sao. Rồi book thêm chi phí nhân sự, điện nước vào có bị double không :(

Mọi người tư vấn giúp em cách để hạch toán nhé! Cám ơn mọi người nhiều :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Chi phi nhân công + chi phí chung (MMTB, điện nước, ...) bạn cũng hạch toán vào 154.
Bạn tính giá thành và nhập kho thành phẩm thì nó sẽ kết chuyển vào 155 theo định mức đã định trước.

Phần chênh lệch cao/thấp hơn so với thực tế phát sinh thì bạn kết chuyển thẳng 154 -> 632.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
"Phần chênh lệch cao/thấp hơn so với thực tế phát sinh thì bạn kết chuyển thẳng 154 -> 632."

Dạ anh, cho em hỏi thêm là trường hợp bên em cũng tính giá thành theo công trình dự án. Nhưng hiện tại có một số mục chi phí em vẫn chưa biết đưa vào chi phí dự án như thế nào hay đưa vào chi phí 632 à anh. Đối với một số nhân viên trong tháng làm 3,4 công trình thì những khoản sau chưa biết đưa như thế nào:
- Lương những ngày nghỉ phép được hưởng lương trong tháng
- Báo cáo giờ làm việc trong ngày (7 tiếng làm dự án, 1 tiếng rãnh rỗi) 1 tiếng rãnh đó đưa như thế nào
- Trong tháng có khoảng 2,3h làm báo cáo đến ban giám đốc về các vấn đề không liên quan đến dự án,...
Cho em hỏi các khoản đó đưa vào đâu à anh. Em cám ơn anh nhiều ạ.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Vậy là bên bạn phân bổ chi phí nhân công trực tiếp theo timesheet phải không ?

Nếu vậy thì
+ Phần giờ công chấm theo mã dự án thì phân bổ vào 154 theo dự án và kết chuyển giá thành.
+ Phần giờ công khác thì tùy theo chính sách kế toán của công ty. Mình thấy có nơi thì đưa thẳng trực tiếp vào 632. Nếu bên bạn có phân định chính xác thời gian đó là thời gian dành cho làm báo cáo thì có thể bạn đưa vào 642 chi phí phục vụ quản lý cũng được.

Nói chung là mình theo quan điểm xem xét bản chất để quyết định nên hạch toán vào đâu. Chú ý cần có quy định nhất quán để phục vụ phân tích KTQT.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@HaiTam Dạ em cám ơn anh.

Dạ bên em đang tính chi phí nhân công trực tiếp dự án theo timesheet ạ anh.

Hiện tại phần giờ công khác em đang đưa vào 632 theo dõi theo khoản mục riêng giờ không phục vụ dự án. Có điều em đang phân vân vì bên em tính theo timesheet nên cảm giác dù thế nào cũng phát sinh phần giờ công khác nên cảm giác 1 phần nào đó phục vụ cho dự án là đúng hơn nhỉ vì đâu phải ai cũng 100% công việc cho dự án và có nhiều trường hợp ngày nghỉ phép vẫn tính lương,....

Em cám ơn anh nhiều ạ.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các chi phí lao động trong thời gian không tham gia vào dự án nào thì xử lý như anh Hải Tâm nói ở trên hoặc đưa vào 627 để phân bổ cho các dự án theo tiêu thức phù hợp.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Hien
Dạ em cám ơn anh.

Dạ bên em đang tính chi phí nhân công trực tiếp dự án theo timesheet ạ anh.

Hiện tại phần giờ công khác em đang đưa vào 632 theo dõi theo khoản mục riêng giờ không phục vụ dự án. Có điều em đang phân vân vì bên em tính theo timesheet nên cảm giác dù thế nào cũng phát sinh phần giờ công khác nên cảm giác 1 phần nào đó phục vụ cho dự án là đúng hơn nhỉ vì đâu phải ai cũng 100% công việc cho dự án và có nhiều trường hợp ngày nghỉ phép vẫn tính lương,....

Nên em cũng đang nghĩ đưa vào 627 rồi phân bổ ngược lại cho các dự án theo tiêu thức phù hợp thì nó đúng hơn vì dù thế nào bản chất chi phí lương của họ cũng là thuộc của dự án chư nhỉ?.

Em cám ơn anh nhiều ạ.

• Like
Reactions: HaiTam
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn anh ạ.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Hien "Nên em cũng đang nghĩ đưa vào 627 rồi phân bổ ngược lại cho các dự án theo tiêu thức phù hợp thì nó đúng hơn vì dù thế nào bản chất chi phí lương của họ cũng là thuộc của dự án chư nhỉ?. "
Em nghĩ là đưa vào 622 chung rồi phân bổ cho tất cả dự án thì đúng hơn là đưa vào 627 rồi phân bổ phải không anh?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chi phí nhân công trực tiếp chỉ là các chi phí có thể tính thẳng 1 cách trực tiếp vào chi phí của từng dự án thôi.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Hien Dạ em cám ơn anh ạ.

Xem nhiều