Cách xử lý lãi vay khi cổ đông đứng tên vay vốn ngân hàng dùm

• Thread starter sonelite
  • Ngày gửi
S

sonelite

Sơ cấp
28/7/20
2
0
1
32
Em chào anh/chị ạ,
Nhờ anh/chị tư vấn giúp em trường hợp này.
Công ty em là công ty cổ phẩn, đợt rồi do tình hình kinh doanh thiếu vốn, nên công ty em có làm thủ tục vay vốn ngân hàng, nhưng công ty không đủ điều kiện để vay vốn (vì công ty mới thành lập, tài sản thế chấp không đảm bảo), vì vậy TGĐ đã đứng tên cá nhân ra để vay ngân hàng (hợp đồng vay giữa ngân hàng và cá nhân TGĐ), và bên cạnh đó thì cty cũng làm 1 biên bản họp hội đồng quản trị, trong biên bản có ghi rõ tình hình là không vay được vốn nên nhờ TGĐ đứng tên vay dùm, và các cổ đông cam kết hàng tháng sẽ trả khoản lãi vay ngân hàng và khoản nợ vay trên theo lịch trả nợ của ngân hàng.
Như vậy thì khoản lãi vay hàng tháng đó, có được xem là khoản chi phí hợp lệ không ạ?
Và để được công nhận là chi phí hợp lệ thì em cần làm những thủ tục gì ạ?
Em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
K cấn hiểu lòng vòng thế đâu. Cần hiểu tách bạch ra 2 việc. TGD đứng tên vay ngân hàng là việc của TGD, Cty vay lại của TGD là việc của Cty. Do vậy cty chỉ cần quan tâm hợp đồng giữa cty và TGD thôi. Và hợp đồng thì để mức ls, lịch trả nợ cơ bản như hợp đồng giữa TGD và NH là được. CF vẫn được tính miễn sao k vượt quá 150% mức ls cơ bản của ngân hàng là được

• Like
Reactions: qdieu and sonelite
S

sonelite

Sơ cấp
28/7/20
2
0
1
32
Nếu vậy thì khi trả lãi vay cho TGĐ thì có bị đóng thuế TNCN không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA