Cả một quyển hóa đơn bị ghi sai thuế suất, phải làm sao?

• Thread starter ATcomm
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Công ty em chuyên thiết kế trang web cho khách hàng, qua tìm hiểu được biết mặt hàng của bên em thuộc diện hàng ko chịu thuế GTGT ?. Vậy mà khi xuất hóa đơn cho khách vì ko am hiểu nên đã xuất thành 0%, viết gần hết 1 quyển hóa đơn rồi. Bây giờ phải xử lý như thế nào đây? Mọi người ra tay giúp đỡ em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuint

vuint

Trung cấp
Công ty em chuyên thiết kế trang web cho khách hàng, qua tìm hiểu được biết mặt hàng của bên em thuộc diện hàng ko chịu thuế GTGT ?. Vậy mà khi xuất hóa đơn cho khách vì ko am hiểu nên đã xuất thành 0%, viết gần hết 1 quyển hóa đơn rồi. Bây giờ phải xử lý như thế nào đây? Mọi người ra tay giúp đỡ em với.
Mặt hàng của cty bạn ko thuọc diện chịu thuế GTGT vậy bạn viết 0% là chính xác rôi` còn gị.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trời! Thuế suất 0% thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Không chịu thuế thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, khi viết thì không ghi gì cả.

"Ghi 0%" thì sẽ khác với "không ghi".

Mặt hàng của cty bạn ko thuọc diện chịu thuế GTGT vậy bạn viết 0% là chính xác rôi` còn gị.

vuint

vuint

Trung cấp
í quên, về mặt giá trị thì cả hai loại: Hàng hóa ko chịu thuế và hàng hóa với thuế suất 0% đều có sô' thuế GTGT đầu ra =0.
Bạn lên CBQL thuế hỏi xem cách làm bản giải trình , theo mình thì cũng ko nghiêm trọng lắm, có điều cty bạn sẽ ko đ­ược khấu trừ sã thuế đầu vào.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Cách tốt nhất là gạch chéo chổ đã lỡ ghi 0% rồi,vì tất cả đều không thể hiện tiền thuế nên cũng không sao.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Cách tốt nhất là gạch chéo chổ đã lỡ ghi 0% rồi,vì tất cả đều không thể hiện tiền thuế nên cũng không sao.
Điều quan trọng ở đây là nếu ghi thuế suất = 0% thì hàng tháng VAT đầu vào được khấu trừ. Còn nếu không có thuế suất thì VAT đầu vào ko được khấu trừ mà tính hết vào phí.
Nếu bạn ấy đã kê khai thuế thì bạn ấy nên hỏi lại bên cán bọ thuế xem sẽ giải quyết vụ này ra sao, bằng ko để đến khi thuế họ phát hiện ra thì mình lại là người mắc lõi đấy.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Điều quan trọng ở đây là nếu ghi thuế suất = 0% thì hàng tháng VAT đầu vào được khấu trừ. Còn nếu không có thuế suất thì VAT đầu vào ko được khấu trừ mà tính hết vào phí.
Nếu bạn ấy đã kê khai thuế thì bạn ấy nên hỏi lại bên cán bọ thuế xem sẽ giải quyết vụ này ra sao, bằng ko để đến khi thuế họ phát hiện ra thì mình lại là người mắc lõi đấy.
Tất nhiên khi mà đã gạch chéo chổ đã ghi 0% thì trước đây khấu trừ bao nhiêu thì tự kê khai mà đi nộp bấy nhiêu.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Đây là lỗi của DN cơ quan thuế sẽ không hồi tố giải quyết những sai sót trên nên DN phải chịu tổn thất, cơ quan thuế sẽ xem xét căn cứ trên hóa đơn của bạn thôi.

P

Phan Thu Phương

Guest
6/2/06
16
0
0
Ha Noi
Hi,ATcomm
Theo mình, những tờ hóa đơn bạn đã ghi sai, giờ chỉ cần gạch 0% đi và đánh sang bên cạnh dấu X, cả phần tiền thuế GTGT. Sau đó đóng dấu cả 3 liên của hóa đơn là ok.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Nhưng nó sai phần hạch toán mà NPT ơi? Nếu bị phạt theo điểm a, khoản 1, điều 9 NĐ 185 thì sao đây??????

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Chết em mất, hóa đơn thì đã xuất liên 2 cho khách hàng hết rồi. Lại còn liên quan đến báo cáo tài chính của năm 2006 nữa chứ. Mọi người có cách gì giúp em với chứ lên hỏi cán bộ quản lý chỗ em thì e cũng ko ăn thua lắm.

L

levy

Guest
Chết em mất, hóa đơn thì đã xuất liên 2 cho khách hàng hết rồi. Lại còn liên quan đến báo cáo tài chính của năm 2006 nữa chứ. Mọi người có cách gì giúp em với chứ lên hỏi cán bộ quản lý chỗ em thì e cũng ko ăn thua lắm.

Hỏi cán bộ ko ăn thua thì lên nhờ phòng hổ trợ kê khai thuế của chi cục thuế đó bạn.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Bạn vuint oi! Hàng hóa ko chịu thuế và hàng hóa với thuế suất 0% đều có số thuế GTGT đầu ra = 0 là ko đúng.
Mà trường hợp hàng ko chịu thuế GTGT rồi thì sao phải xuất hóa đơn để làm gì nhỉ?!

L

levy

Guest
Bạn vuint oi! Hàng hóa ko chịu thuế và hàng hóa với thuế suất 0% đều có số thuế GTGT đầu ra = 0 là ko đúng.
Mà trường hợp hàng ko chịu thuế GTGT rồi thì sao phải xuất hóa đơn để làm gì nhỉ?!

Bạn nhầm rồi ạ. khi bán hàng thì bạn phải xuất hóa đơn chứ.
a- Căn cứ lập bảng kê 02
- Hóa đơn GTGT của hàng hóa, dịch vụ bán ra (kể cả hóa đơn hủy bỏ và hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT).

- Hóa đơn GTGT điều chỉnh tăng (giảm) số lượng, giá bán, thuế suất của doanh nghiệp bán đối với hóa đơn GTGT đã xuất trước đó (điều chỉnh trong kỳ).
- Hóa đơn xuất trả lại hàng của đơn vị mua hàng (xuất trả trong kỳ).
- Hóa đơn xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mãi, quảng cáo phục vụ cho hoạt động kinh doanh chịu thuế…

b- Cách lập bảng kê

- BK được lập hàng tháng và ghi theo thứ tự thời gian, ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên BK. Trường hợp các chỉ tiêu trên BK không có căn cứ ghi (do HĐ không có ) thì trên BK không ghi bỏ trống
- Trường hợp trên HĐ có quá nhiều mặt hàng, thì chỉ ghi một số mặt hàng đặc trưng trên BK.
- Trường hợp HĐ hủy bỏ thì ghi trên BK chữ “hủy” trên cột “ Tên người mua”.

- HĐ điều chỉnh tăng (giảm) số lượng, tăng (giảm ) giá, tăng (giảm ) thuế suất và HĐ trả lại hàng của đơn vị mua hàng (điều chỉnh trong cùng tháng) thì ghi dương hoặc âm DT chưa có thuế GTGT và số thuế GTGT trên BK.

- Đối với HH, DV bán lẻ trực tiếp cho đối tượng tiêu dùng như: điện, nước, DV bưu điện, DV khách sạn, ăn uống, vận chuyển hành khách, KD vàng bạc đá quý, ngọai tệ và bán lẻ HH, DV tiêu dùng khác thì được kê khai tổng hợp DS bán lẻ, không phải kê khai theo từng HĐ

- Bảng kê được đóng dấu treo của doanh nghiệp (đóng dấu tròn của doanh nghiệp trên đầu phía bên trái của bảng kê)
Lưu ý:
Số liệu tổng hợp trên BK 02/GTGT được làm căn cứ ghi tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 01/GTGT, để có số liệu ghi các chỉ tiêu trên tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 01/GTGT , thì Doanh nghiệp có thể lập riêng cho từng BK cho hàng hoá, dịch vụ bán ra như sau:
1/ Bảng kê 02/GTGT (không chịu thuế )
2/ Bảng kê 02/GTGT ( 0%).
3/ Bảng kê 02/GTGT ( 5%).
4/ Bảng kê 02/GTGT ( 10%).
5/ Bảng kê 02/GTGT (của những hóa đơn : xuất trả HH nhận ủy thác nhập khẩu; hóa đơn HH khuyến mãi quảng cáo, tiêu dùng nội bộ phục vụ cho hoạt động kinh doanh chịu thuế GTGT; hóa đơn HH, DV nhận bán đại lý không phải tính thuế GTGT )

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Mình có hỏi phòng hỗ trợ kê khai thuế qua điện thoại họ trả lời là: Hủy hết đi rồi viết lại, kể cả những hóa đơn xuất năm 2006. Vậy thì báo cáo tài chính của mình cũng phải sửa lại đúng ko? Mọi người cho ý kiến với.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Bạn hủy hóa đơn nhưng thuế GTGT đầu ra và doanh thu có thay đổi gì đâu nên sao phải sửa lại báo cáo tài chính nhỉ!

T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
Bạn nên kiểm tra lại số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, chi phí phục vụ cho hàng hóa (web) đã sử dụng. Tách riêng phần thuế này trong tổng số thuế đầu vào của DN.
Phần thuế này tất nhiên là ko được khấu trừ ví nó phục vụ cho việc sản xuất hàng hóa thuộc diện ko chịu thuế GTGT.
Việc ghi sai thuế trên hóa đơn có thể được du di. Nhưng việc xuất toán phần thuế này để tính vào chi phí là sẽ xảy ra. Bạn chuẩn bị đi.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Chuẩn bị gì vậy bạn tietsontc? Mình nghe bạn nói mà thấy run quá.

Nếu như số thuế GTGT đầu vào bạn đã khấu trừ (thực tế thì bạn ko đc khấu trừ số thuế này) thì số thuế đó bạn đưa vào chi phí hợp lý và thay vì đã khấu trừ (hoàn thuế) giờ bạn phải nộp số đó (nếu đã đc hoàn). Đồng thời có thể bị sẽ bị phạt vi phạm hành chính vì tội ghi sai hóa đơn, kê khai thuế GTGT đầu vào mặc dù ko đc khấu trừ. Mình hiểu ý bạn ý nói là vậy.

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Bạn nhầm rồi ạ. khi bán hàng thì bạn phải xuất hóa đơn chứ.
a- Căn cứ lập bảng kê 02
- Hóa đơn GTGT của hàng hóa, dịch vụ bán ra (kể cả hóa đơn hủy bỏ và hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT).

Ủa, kê khai cả hóa đơn hủy là sao vậy hả chị Vy. Kê khai như thế nào vậy chị?? Em chỉ báo hủy hóa đơn( số mấy) trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thôi, đừng hù em nhá,.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA