Cách kê khai thuế GTGT cho doanh nghiệp chưa phát sinh đầu vào đầu ra

• Thread starter gaukt
  • Ngày gửi
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Chào các anh chị em trong diễn đàn, doanh nghiệp A chưa phát sinh thuế GTGT đầu vào đầu ra 2, Quý 1, quý 2/2020 mình đều kê khai trắng và gửi đi. Tuy nhiên lại không tích vào chỉ tiêu 21 trên tờ khai, nay kiểm tra lại phát hiện ra. Về bản chất vẫn số thuế đầu vào đầu ra vẫn là 0đ dù tích hay ko tích vào chỉ tiêu 21. Vậy bg mình có cần làm tờ khai bổ sung cho quý 1 và quý 2/2020 không

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Chào các anh chị em trong diễn đàn, doanh nghiệp A chưa phát sinh thuế GTGT đầu vào đầu ra 2, Quý 1, quý 2/2020 mình đều kê khai trắng và gửi đi. Tuy nhiên lại không tích vào chỉ tiêu 21 trên tờ khai, nay kiểm tra lại phát hiện ra. Về bản chất vẫn số thuế đầu vào đầu ra vẫn là 0đ dù tích hay ko tích vào chỉ tiêu 21. Vậy bg mình có cần làm tờ khai bổ sung cho quý 1 và quý
Nên bạn nha

• Like
Reactions: gaukt
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Mình đang rất phân vân vì sai skts ko trọng tếu. Ko làm thay đổi sói thuế phải koopj vì bản chất dù tích vào chỉ tiéu 21 hay ko thì số thuế vẫn bằng không
Bạn nộp lại thì chắc chắn bạn đúng , còn ko nộp lại thì chưa chắc nhé, không phải tự dưng thuế có cái chỉ tiêu 21 đó
Quyết định là ở bạn , goodluck @@

• Like
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Bạn có thể vận dụng điểm a, điểm c khoản 5 Điều 10 Thông tư 15/VBHN-BTC để xử lý tình huống này.

5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế

a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế.

....

c) Các trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế

c.1) Trường hợp người nộp thuế khai bổ sung hồ sơ khai thuế không làm thay đổi tiền thuế phải nộp, tiền thuế được khấu trừ, tiền thuế đề nghị hoàn thì chỉ lập Tờ khai thuế của kỳ tính thuế có sai sót đã được bổ sung, điều chỉnh và gửi tài liệu giải thích kèm theo, không phải lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.
....

Tuy nhiên một, thực tế mình thấy không cần phải làm lại tờ khai làm chi :)

Thuy nhiên hai, nộp lại cũng không chết thằng Tây nào cả :)

• Like
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Bạn nộp lại thì chắc chắn bạn đúng , còn ko nộp lại thì chưa chắc nhé, không phải tự dưng thuế có cái chỉ tiêu 21 đó
Quyết định là ở bạn , goodluck @@
Mình đã đọc lại thông tư về trường hợp tờ khai không đúng. mình sẽ kê khai bổ sung cho đúng luật

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA