Thuế TNCN của người nước ngoài

• Thread starter Mylan90
  • Ngày gửi
Mylan90

Mylan90

Sơ cấp
8/5/20
19
6
3
Hồ chí Minh
Lao động nước ngoài bên mình xác định ở Việt Nam > 183 ngày, là cá nhân cư trú nên tính thuế TNCN theo bậc, có tổng thu nhập tính thuế là 47 triệu. Theo như hợp đồng lao động thì công ty mình sẽ chịu tiền thuế TNCN và tiền đóng BHXH. BHYT là 8%. Vậy tiền thuế TNCN của lao động này phải đóng là bao nhiêu ạ? Và mình điền bảng lương như thế nào cho hợp lý được vì mình chuyển cho lao động này đúng 47tr qua tk ngân hàng cty.

• Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
Mylan90

Mylan90

Sơ cấp
8/5/20
19
6
3
Hồ chí Minh
Theo như mình tính là: giảm trừ bản thân là 11 triệu, nên thu nhập tính thuế= 47 triệu - 11 triệu = 36 triệu.
Thuế TNCN phải nộp = 25% x 36 triệu -3.250.000 = 5.570.000đ
Như vậy có đúng không nhỉ? và khoản thuế TNCN và BH của người nước ngoài này không in ra trên bảng lương, nhưng vẫn theo dõi vì cho chi phí hết vào chi phí doanh nghiệp chịu.

• Like
Reactions: phantuannam
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Bạn quy đổi lại thu nhập trước thuế và trước khi trừ BHXH sau đó xác định ngược lại phần thuế phải nộp + BHXH phải trừ là đúng bài! Nhưng có thể nó sẽ không tròn trĩnh ở mức 47tr như của bạn đâu.

• Like
Reactions: Mylan90
Mylan90

Mylan90

Sơ cấp
8/5/20
19
6
3
Hồ chí Minh
Bạn quy đổi lại thu nhập trước thuế và trước khi trừ BHXH sau đó xác định ngược lại phần thuế phải nộp + BHXH phải trừ là đúng bài! Nhưng có thể nó sẽ không tròn trĩnh ở mức 47tr như của bạn đâu
Dạ đúng rồi anh. Ban đầu em cũng làm thế nhưng như thế bảng lương sẽ không thể hiện đúng như với hợp đồng lao động đã ký. Vậy em phải để bảng lương như thế nào ạ và thuế có hỏi về vấn đề này không khi mà hợp đồng em ký như vậy ạ?

Mylan90

Mylan90

Sơ cấp
8/5/20
19
6
3
Hồ chí Minh
Dạ đúng rồi anh. Ban đầu em cũng làm thế nhưng như thế bảng lương sẽ không thể hiện đúng như với hợp đồng lao động đã ký. Vậy em phải để bảng lương như thế nào ạ và thuế có hỏi về vấn đề này không khi mà hợp đồng em ký như vậy ạ?
Còn vấn đề này thì sao anh? Bên em đã chuyển khoản trả lương 47tr và quy đổi qua đồng yên nhật để chuyển trả cho lao động rồi anh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA