Cty phần mềm:Điều chỉnh Thuế TNDN tạm tính với mức TS 10%

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi HoàngThanhThảo, 25 Tháng sáu 2007.

3,859 lượt xem

  1. HoàngThanhThảo

    HoàngThanhThảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    Trường hợp cty mình thế này:
    _Thành lập 3/2007
    _Sản xuất phần mềm (được miễn giảm thuế TNDN theo TT24 trong 5 năm đầu, và giảm 50% trong 9 năm tiếp theo, và áp dụng mức thuế suất TNDN 10% trong 15 năm)
    Do ko biết mình đã nộp thuế TNDN quý 1 và quý 2 rồi.
    1.Mình làm tờ khai điều chỉnh lại cho năm này với mức thuế phải nộp là 0,thuế suất thuế TNDN là 10%,kèm công văn vào thời điểm này có ổn ko ạ? chưa có doanh thu gì cả, vậy có cần kèm các bảng BCTC ko ạ? có bị phạt vi phạm hành chính gì ko?
    2.Vẫn nộp năm nay, bắt đầu tính miễn giảm vào năm sau.nhưng như vậy thì mức thuế suất phải chịu là 28% chứ ko phải 10 (vì ban đầu đã tính là 28%), doanh thu mang tiếng là nhiều nhưng chi phí đc coi là hợp lý thì ít.
    Giúp mình với :drummer:
     
    Last edited: 25 Tháng sáu 2007
    #1
  2. The Hoang

    The Hoang Kế Toán Dạo Staff Member

    Bài viết:
    2,189
    Đã được thích:
    177
    Nơi ở:
    Sài Gòn - Phan Thiết
    1.bạn nộp thuế rồi thì nó sẽ nằm đó để cấn trừ. Nếu bạn đã nộp tờ khai sai thì làm công văn nộp điều chỉnh với thuế suấ 10% tính ra thuế và được miễn để số thuế phải nộp =0
    cty mới thành lập T3/2007 thì cuối năm vẫn phải nộp BCTC chứ bạn, có thuể ko phát sinh DT nhưng CP vẫn có chứ
     
    #2
  3. ngoctrang80

    ngoctrang80 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    335
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TPHCM
    Bạn ơi, bạn có thể trích dẫn mục nào là công ty phần mềm Thành lập T3/07 thì được miễn giảm thuê TNDN theo TT24??
     
    #3
  4. HoàngThanhThảo

    HoàngThanhThảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    Điều 46. Nghị định này có hiệu lực thi hành sau 15 ngày, kể từ ngày đăng Công báo và áp dụng cho kỳ tính thuế từ năm 2007.

    Và mình đã gửi công văn lên chi cục thuế quận để hỏi trường hợp của mình thì dc trả lời là cty mình dc miễn giảm.

    Vấn đề là mình ko làm sai mà do Chị kế toán trước đây đáng lẽ ra ngay từ đầu phải làm tờ khai tạm tính thuế TNDN với mức thuế suất là 10% do dc ưu đãi và kê khai là dc miễn giảm. mình tính chuyển sang năm sau bắt đầu tính dc miễn giảm nhưng sếp ko chịu muốn dc miễn trong năm này nên bảo mình làm điều chỉnh lại, nhưng nếu làm điều chỉnh thì phải kèm theo các bảng BCTC...và bị phạt hành chính (người ở TT hỗ trợ nói thế) nhưng mới thành lập vả lại trường hợp này là mình đ/c lại từ phải nộp thuế sang dc miễn giảm thì có cần làm BCTC gì ko nhỉ? giúp e với chị ngoctrang ơi:drummer:
     
    Last edited by a moderator: 28 Tháng sáu 2007
    #4
  5. nmh_phocu

    nmh_phocu User đã bị cấm truy cập

    Bài viết:
    245
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà nội
    Ngọc Trang đi đón cháu rồi, có Gã sẹo ở nhà lau nhà thôi.
    Đúng là bạn có thể phạt hành chính, nhưng khéo thì chả bị phạt gì đâu, bạn không phải làm báo cáo tài chính, bạn cứ làm tờ khai điều chỉnh và công văn xin điều chỉnh, gửi theo đường công văn nhé. Rồi sẽ phạt nhưng không đáng kể đâu. Còn tiền nộp thuế TNDN thì cứ để ở đó, sau này cấn trừ.
    He he, Ngọc Trang hắn dặn mình nói thế, phải quay lại lau nhà tiếp đây.
     
    #5
  6. HoàngThanhThảo

    HoàngThanhThảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    thanks gã sẹo nhiều, mình có dọc TT41 rồi, mức phạt khoảng 1-->2 tr phải ko ạ? còn cv thì mình làm cv xin điều chỉnh và có cần làm cv thông báo dc miễn giảm thuế ko nhỉ.
    Theo như mình hiểu thì nếu mình hạch toán riêng cho phần kd chịu thuế và ko chịu thuế thì phải làm tờ khai riêng. Vậy nếu sau này nếu có phát sinh DT của phần mua bán ko dc miễn giảm thuế TNDN thì mình phải làm thế nào, có liên quan gì đến phần thuế TNDN tạm tính này ko. vì tờ khai tạm tính đầu năm này là tính chung, giúp mình cho trót nhé, mình chưa thông phần này.:drummer:
     
    #6
  7. oanhstm

    oanhstm Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Giúp - Giúp

    em nhờ các tiền bối chỉ giúp
    cty em mới thành lập là cty 100% vốn nước ngoài. đã thành lập hồi năm 2006 nhưng ko hề khai báo thuế lần nào. em mới vào làm cho cty trong T5 vừa rồi và đã lên chi cục thuế để hỏi và đã kê khai thuế để nộp thuế . chú ý là cty em chưa có doanh thu chỉ có chi phí mà thôi. bây giờ sếp bảo em chuẩn bị hoàn thuế , nhưng em đang chờ chi cục thuế hồi đáp.
    vấn đề thứ hai là cty chưa đăng ký và làm hợp đồng cho nhân viên nhưng sếp bảo em làm bảng tính lương nộp cơ quan thuế.
    em rất bối rối và cần gấp nên rất cần sự trợ giúp của các anh chị , :drummer::drummer:
     
    #7
  8. phongmlg

    phongmlg Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    124
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    HCMC
    Nếu số thuế của cty bạn ko nhiều thì cứ để đó khấu trừ vào kỳ sau, ko có gì mà phải bị phạt bạn ah!
     
    #8
  9. DOKIMBICH

    DOKIMBICH Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HN
    Hic bạn ơi theo mình được biết thì những công ty sản xuất phẩn mềm thành lập sau năm 2005 tức là từ năm 2006 trở đi thì mức ưu đãi được áp dụng theo thông tư 128/2003/TT-BTC mục E phần II, III như sau:
    - Thuế suất 20% áp dụng đói với.... lĩnh vực A (kd sản xuất phần mềm thuộc lĩnh vực A)
    - Thuế suất 20% được áp dụng trong 10 năm kể từ khi cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư bắt đầu hoạt động kinh doanh
    - Được miễn thuế 02 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 03 năm tiếp theo đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề lĩnh vực A.
     
    #9
  10. phongmlg

    phongmlg Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    124
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    HCMC
    Bạn cần làm cv điều chỉnh & cv thông báo dc miễn giảm thuế
     
    #10
  11. HoàngThanhThảo

    HoàngThanhThảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    _Vậy là phải làm 2 CV à?
    _Vấn đề mình quan tâm nữa là mức phạt có nhiều ko vì nếu mình làm điều chỉnh dc miễn giảm thì coi như là đăng ký tờ khai trễ. Và ko được đưa vào chi phí?
    _Và nếu có phát sinh DT cho KD ko dc miễn giảm thuế thì có liên quan gì tới tờ khai mà mình làm làm dc miễn giảm ko, mình chưa thông phần này. giải thích giúp mình với.:angel:
     
    Last edited: 27 Tháng sáu 2007
    #11
  12. DOKIMBICH

    DOKIMBICH Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HN
    Bạn Thảo ơi cho mình hỏi với trong cái nghị định 25 mà mình mới đọc thì mình thấy DN phần mềm được miễn thuế 04 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm tiếp theo và mức thuế suất 10% áp dụng trong thời gian 15 năm kể từ khi bắt đầu đi vào hoạt động kinh doanh (Thế thì giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm này là giảm trên mức thuế suất 10% hay 28% đây)
    Thanks nhé
     
    #12
  13. HoàngThanhThảo

    HoàngThanhThảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    Người ở trung tâm hỗ trợ nói mình là áp dụng mức TS là 10% 15 năm kể từ năm đi vào hoạt động. cty mình thành lập tháng 3/2007 thì cứ tính 15 năm tiếp mà áp dụng.

    Có ai cho mình hỏi với, tờ khai thuế TNDN tạm tính đầu năm là tính chung cho toàn bộ hoạt động KD, bên mình sẽ hạch toán riêng cho phần chịu thuế và ko chịu thuế, vậy nếu mình làm điều chỉnh tờ khai với số thuế nộp là 0 do dc miễn giảm thì có liên quan gì đến phần KD chịu thuế trong năm này ko, vì sắp tới có thể cả 2 đều phát sinh doanh thu, gấp giùm e với mấy anh chị ơi.:drummer::drummer::drummer::drummer::drummer::drummer::drummer:
     
    #13
  14. ngoctrang80

    ngoctrang80 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    335
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TPHCM
    Mình có đọc qua Nghị định 24/2007/NĐ-CP nhưng không thấy nhắc tới việc DN phần mềm được miễn giảm thuế TNDN?
     
    #14
  15. HoàngThanhThảo

    HoàngThanhThảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    chị ơi trong 24 ko nói rõ nhưng cv e gửi cho quận thì dc trả lời thêm là trong NĐ 108 cty e kd lĩnh vực dc ưu đãi đầu tư, và dc hưởng ưu đãi theo 24. CV quận trả lời vậy, e chỉ biết dựa theo đó thôi.
     
    #15
  16. nmh_phocu

    nmh_phocu User đã bị cấm truy cập

    Bài viết:
    245
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà nội
    Trích 128 /2003/TT-BTC :
    2. Thủ tục thực hiện ưu đãi thuế.
    2.1- Cơ sở kinh doanh tự xác định các điều kiện được ưu đãi thuế, mức thuế suất ưu đãi, mức miễn thuế, giảm thuế, số lỗ được trừ (-) vào thu nhập chịu thuế và quyết toán thuế theo đúng hướng dẫn tại Mục IV, Phần D Thông tư này.
    Cơ quan thuế khi kiểm tra, thanh tra đối với cơ sở kinh doanh phải kiểm tra các điều kiện được hưởng ưu đãi thuế, số thuế cơ sở kinh doanh được miễn thuế, giảm thuế, số lỗ cơ sở kinh doanh được trừ vào thu nhập chịu thuế theo đúng điều kiện thực tế mà cơ sở kinh doanh đáp ứng được.
    2.2- Đối với các trường hợp miễn thuế, giảm thuế theo hướng dẫn tại Điểm 6, Mục III, Phần này thì hợp tác xã, cá nhân kinh doanh, chủ hộ cá thể kinh doanh phải có đơn đề nghị miễn thuế, giảm thuế có xác nhận của chính quyền phường, xã gửi cơ quan thuế. Cơ quan thuế trực tiếp quản lý sau khi thông qua hội đồng tư vấn thuế cùng cấp ra thông báo miễn thuế, giảm thuế hoặc lý do từ chối đề nghị miễn thuế, giảm thuế.
     
    #16
  17. ngoctrang80

    ngoctrang80 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    335
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TPHCM
    Thảo cho Trang xin số đầy đủ của ND108 nhé để T search đọc thử, hoặc Thảo xem lại trên công văn trả lời của Thuế họ có nói căn cứ vào TT và NĐ nào nhé.

    Cảm ơn Thảo.
     
    #17
  18. HoàngThanhThảo

    HoàngThanhThảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    Em trích đoạn cv họ trả lời cho e nhé:
    Trường hợp cty "sx phần mềm" thuộc lĩng vực đặc biệt ưu đãi đầu tư (quy định tại điểm 7 mục I phần A phụ lục I-Danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư ban hành kèm theo nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật đầu tư) thì được hưởng ưu đãi thuế TNDN theo quy định tại khoản 3 điều 34 và khoản 5 điều 35 nghị định số 24/2007/NĐ-CP nêu trên như sau:
    -Áp dụng mức thuế suất 10% trong thời gian 15 năm, kể từ khi bắt đầu đi vào hoạt động KD.
    -Được miễn thuế 4 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp cho 9 năm tiếp theo....."

    Họ nói vậy đó
    Chị Trang này, năm sau em mới bắt đầu tính giảm thuế, vậy mức thuế e tính sẽ là 10% chứ chị nhỉ?
     
    #18
  19. ngoctrang80

    ngoctrang80 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    335
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TPHCM
    Cảm ơn em nhiều nha!
    Em nói công ty em thành lập Tháng 3/2007, nếu vậy năm sau em vẫn được miễn chứ? Công ty em sẽ áp dụng thuế suất 10% kể từ năm 2007, hết thời hạn 15 năm mới áp dụng 28%.

    Ah công ty em là công ty TNHH trong nước hay Liên doanh, nước ngoài???
     
    #19
  20. HoàngThanhThảo

    HoàngThanhThảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    Cty e là cty TNHH chị ơi, ngoài phần mềm còn mua bán thêm linh kiện máy tính, sẽ hạch toán riêng, nhưng chưa phát sinh doanh thu cho cả phần mềm và mua bán linh kiện, nếu sau này cả 2 phát sinh, cách chia tỉ lệ thì e cũng biết rồi, nhưng cách hạch toán, hồ sơ giấy tờ thì như thế nào nhỉ?
     
    #20

Chia sẻ trang này