Tham gia BHXH đối với hợp đồng thử việc, hợp đồng lao động chính thức

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cả nhà cho mình tham khảo về tình huống này, năm 2021, HĐLĐ chỉ còn 2 loại là có thời hạn và không thời hạn.
Vậy thì hợp đồng thử việc 2 tháng có phải đóng bảo hiểm theo quy định của BHXH không?
Cám ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Lúc đó các hợp đồng khoán việc thì xử lý như thế nào anh nhỉ?
Ví dụ công ty em hay thuê thiết kế banner cho các hoạt động của học sinh. Như hiện tại thì cứ xong việc làm hợp đồng khoán việc Auto 10% thuế TNCN là khỏe. Sang năm chưa biết xử lý sao
Luật lao động thay đổi thì luật thuế TNCN với BHXH cũng phải thay đổi theo để cho dân tình đỡ hoang mang, biết cách mà hành động chứ :(((

C

Chang chang chang

Sơ cấp
25/12/20
4
0
1
29
Cả nhà cho mình tham khảo về tình huống này, năm 2021, HĐLĐ chỉ còn 2 loại là có thời hạn và không thời hạn.
Vậy thì hợp đồng thử việc 2 tháng có phải đóng bảo hiểm theo quy định của BHXH không?
Cám ơn cả nhà.
Cho em hỏi câu như trên và bổ sung thêm là: Nếu Doanh nghiệp nhỏ chỉ sử dụng lao động thời vụ không đóng BH thì có vi phạm luật LĐ không? Nếu như chỉ sử dụng LĐ thời vụ nên Doanh nghiệp không có danh sách đóng BH NV thì có vi phạm luật LĐ không?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cho em hỏi câu như trên và bổ sung thêm là: Nếu Doanh nghiệp nhỏ chỉ sử dụng lao động thời vụ không đóng BH thì có vi phạm luật LĐ không? Nếu như chỉ sử dụng LĐ thời vụ nên Doanh nghiệp không có danh sách đóng BH NV thì có vi phạm luật LĐ không?
Về BLLĐ2019 thì không còn hợp đồng thời vụ, nên nếu DN ký hợp đồng mà có các nội dung tương đồng với các nội dung của HĐLĐ thì có thể xem đó là HĐLĐ.

Còn BHBB thì NLV theo HĐLĐ từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng thuộc đối tượng tham gia.

Do đó, tổng hợp 2 thông tin trên thì DN vi phạm về tham gia BHXH cho NLĐ.

• Like
Reactions: Chang chang chang
C

Chang chang chang

Sơ cấp
25/12/20
4
0
1
29
Về BLLĐ2019 thì không còn hợp đồng thời vụ, nên nếu DN ký hợp đồng mà có các nội dung tương đồng với các nội dung của HĐLĐ thì có thể xem đó là HĐLĐ.

Còn BHBB thì NLV theo HĐLĐ từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng thuộc đối tượng tham gia.

Do đó, tổng hợp 2 thông tin trên thì DN vi phạm về tham gia BHXH cho NLĐ.
Vậy cho em hỏi thêm. Công ty em làm bên tổ chức sự kiện thì khi nào có sự kiện thì các bạn mới làm còn không thì các bạn làm việc khác. Có thể gọi là part time (làm việc dưới 14 ngày ạ) thì không cần đóng BH. Vậy được không ạ! Hay bắt buộc công ty nào phải có NV và phải đóng BH ạ?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Vậy cho em hỏi thêm. Công ty em làm bên tổ chức sự kiện thì khi nào có sự kiện thì các bạn mới làm còn không thì các bạn làm việc khác. Có thể gọi là part time (làm việc dưới 14 ngày ạ) thì không cần đóng BH. Vậy được không ạ! Hay bắt buộc công ty nào phải có NV và phải đóng BH ạ?
Bạn nói đúng quy định rồi đó... Đối tượng này thì ký hợp đồng lao động có thời hạn, bằng văn bản, lời nói (trừ trường hợp quy định); thuộc đối tượng đóng BHXH thì đóng, k thuộc/k phải thì không đóng :)

• Like
Reactions: Chang chang chang
C

Chang chang chang

Sơ cấp
25/12/20
4
0
1
29
Em cảm ơn ạ!

Xem nhiều