PHÂN BIỆT NGÀNH NGHỀ KINH DOANH

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị), em đang làm hồ sơ thành lập doanh nghiệp chuyên về mua bán tôn, thép, xà gồ,.. và mua tôn tấm về cán nhà máy cán tôn.

Em đang thắc mắc ở chỗ ở mã ngành nghề là bán buôn hay là bán lẻ và sự khác nhau của nó?

4752: Bán lẻ xi măng, gạch xây, ngói, đá, cát sỏi, sắt thép và vật liệu xây dựng khác trong các cửa hàng chuyên doanh

4663: Bán buôn vật liệu, thiết bị lắp đặt khác trong xây dựng.

Và cho em hỏi thêm là sao mã ngành mình chỉ dùng cấp 4 mà không dùng cấp 5 ạ.

Cả nhà xem giúp em với ạ, em cám ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Về lựa chọn ngành cấp 4 là do "tàn dư" của Luật DN2014; cụ thể ở K1, K2 Đ7 NĐ78/2015/NĐ-CP

Khi đăng ký thành lập doanh nghiệp, khi thông báo bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh hoặc khi đề nghị cấp đổi sang Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp lựa chọn ngành kinh tế cấp bốn trong Hệ thống ngành kinh tế của Việt Nam để ghi ngành, nghề kinh doanh trong Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp, Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy đề nghị cấp đổi sang Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Cơ quan đăng ký kinh doanh hướng dẫn, đối chiếu và ghi nhận ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

2. Nội dung cụ thể của ngành kinh tế cấp bốn quy định tại Khoản 1 Điều này thực hiện theo Quyết định của Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư về việc ban hành Quy định nội dung Hệ thống ngành kinh tế của Việt Nam.

Còn Bán buôn bán lẻ thì dùng định nghĩa tại Nghị định 09/2018/NĐ-CP

6. Bán buôn là hoạt động bán hàng hóa cho thương nhân bán buôn, thương nhân bán lẻ và thương nhân, tổ chức khác; không bao gồm hoạt động bán lẻ.

7. Bán lẻ là hoạt động bán hàng hóa cho cá nhân, hộ gia đình, tổ chức khác để sử dụng vào mục đích tiêu dùng.
Bán buôn: B2B
Bán lẻ: B2C :p

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Về lựa chọn ngành cấp 4 là do "tàn dư" của Luật DN2014; cụ thể ở K1, K2 Đ7 NĐ78/2015/NĐ-CP

Còn Bán buôn bán lẻ thì dùng định nghĩa tại Nghị định 09/2018/NĐ-CP

Bán buôn: B2B
Bán lẻ: B2C :p
Dạ em cám ơn anh nhiều ạ.

Vậy trường hợp của em như trên mua tôn về cán xong bán đối tượng bán là khách hàng doanh nghiệp và khách hàng hàng là cá nhân thì phải đăng ký cả 2 ngành nghề bán lẻ và bán buôn trên ạ?
4752: Bán lẻ xi măng, gạch xây, ngói, đá, cát sỏi, sắt thép và vật liệu xây dựng khác trong các cửa hàng chuyên doanh
4663: Bán buôn vật liệu, thiết bị lắp đặt khác trong xây dựng.

Hiện tại Luật doanh nghiệp 68/2014/QH13 và đồng thời NĐ78/2015/NĐ-CP đã hết hiệu lực vậy thì giờ em căn cứ vào đâu để biết chọn mã ngành cấp 4 anh?

Em cám ơn anh nhiều ạ.

• Like
Reactions: phantuannam
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ cho em hỏi là theo như em xem thì khi đăng ký chỉ những ngành nghề có điều kiện mới cần ghi chi tiết còn những ngành nghề không điều kiện thì ghi mã ngành cấp 4 thôi phải không ạ?. Em cám ơn nhiều.

• Like
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Mình thì chỉ thích ghi hẳn ngành cấp 4 mà không chi tiết ra :)

Chi tiết là cách mình muốn khách hàng biết mình làm gì thôi; hình dung là mã c4 có mã c5, nếu chi tiết thì mình "đang" chọn mã c5 để cụ thể ngành mình sẽ kinh doanh.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Mình thì chỉ thích ghi hẳn ngành cấp 4 mà không chi tiết ra :)

Chi tiết là cách mình muốn khách hàng biết mình làm gì thôi; hình dung là mã c4 có mã c5, nếu chi tiết thì mình "đang" chọn mã c5 để cụ thể ngành mình sẽ kinh doanh.
Dạ em cám ơn anh nhiều ạ. Vậy thì cứ để mã ngành cấp 4 thôi cho nó tiện luôn anh, miễn sao trong thực tế kinh doanh mình kinh doanh ngành không có điều kiện là ok. Em cám ơn anh nhiều ạ.

• Like
G

giuongthongminh

Sơ cấp
16/3/18
2
0
1
25
suamaiton.com
Phân biệt ngành kinh doanh cũng rất quan trọng cho quá trình đăng ký và phát triển của doanh nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA