Ngày đầu tiên vào nghiệp kế toán

• Thread starter XIANGQIANG
  • Ngày gửi
XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Không biết ngày đầu tiên đi làm, các sư phụ ở đây có cảm giác như thế nào nhỉ ?
Còn em, sợ phát ghê luôn . Sếp đến, đưa cho quyển mục lục ngân sách, đấy học thuộc lòng đi, chiều sếp về kiểm tra .... thế là sếp lại lượn tiếp . Để mình bơ vơ một mình trong phòng, tự hỏi không biết học mục lục ngân sách để làm gì !!!!! :no
Lại phải tự lần mò một đống tài liệu ...

Khóa học Quản trị dòng tiền
7

7 ngọn đèn

Guest
Ngày đầu tiên như thế là tốt rồi bạn ạ, ít nhất cũng có người chỉ dẫn: phải học gì, trong thời gian bao lâu, có người dò bài cho nữa. Ngày đầu tiên làm kế toán, mình không được ai chỉ dẫn gì cả (vì công ty mình chưa có kế toán viên nào hết), mình phải đảm nhiệm cương vị kế toán trưởng trong khi chưa có chút kinh nghiệm nào. Thế có khổ không chứ... :stupid :stupid :stupid

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
7 ngon den bạo thật ..... Mình mà thế chắc chạy mất dép rồi...

S

songngu

Guest
24/4/04
17
0
0
44
Hà Nội
Truy cập trang
Ngày đầu tiên đi làm của mình còn tệ hơn nhiều. Mình vào cty đúng lúc làm báo cáo TC (cuối T2). Người kế toán trước làm sai sổ sách quá nhiều, số liệu các sổ không khớp nhau. Anh ta không làm được BCTC nên bỏ của chạy lấy người, biệt tích luôn. Không có kinh nghiệm, không có ai để hỏi (vì cty chỉ có 1 kế tóan), mình phải lần mò trong đống sổ sách đó, vừa làm vừa học, vừa rút kinh nghiệm. Đến giờ đã qua 3 năm rồi nhưng nghĩ lại vẫn thấy kinh hoàng

7

7 ngọn đèn

Guest
Originally posted by XIANGQIANG@Jul 30 2004, 01:21 PM
7 ngon den bạo thật ..... Mình mà thế chắc chạy mất dép rồi...
Thật ra mình cũng thấy hơi rợn một chút, nhưng mình tin sẽ làm được, XIANGQIANG ạ.

7

7 ngọn đèn

Guest
Xem ra cái chuyện "bỏ của chạy lấy người" ở các công ty xảy ra nhiều quá. Không biết chừng nào tới lượt mình chạy đây (hay là vớ phải mấy cái "của" do mấy ông kế toán trước để lại). :wacko: :wacko: :wacko:

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Sếp hỏi nhiều thứ chẳng biết đâu mà trả lời, thấy thủng nhiều chỗ quá đi.
bạn không nghĩ là cả đêm hôm trước sếp mất ngủ để nghĩ ra những câu hỏi hóc búa với bạn a`, yên tâm đi.

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Sếp hỏi nhiều thứ chẳng biết đâu mà trả lời, thấy thủng nhiều chỗ quá đi.
bạn không nghĩ là cả đêm hôm trước sếp mất ngủ để nghĩ ra những câu hỏi hóc búa với bạn a`, yên tâm đi.

C

chuon_chuon_ot

Guest
hehe, nếu sếp mà mất thời gian để mà suy nghĩ thì cũng thường thôi. Cố gắng lên nhé.

C

chuon_chuon_ot

Guest
hehe, nếu sếp mà mất thời gian để mà suy nghĩ thì cũng thường thôi. Cố gắng lên nhé.

P

phuongchau234

Guest
1/9/04
24
0
0
42
Ha Noi
Thế bạn nào vào ngay buổi đầu tiên đi làm đã được sếp gọi lên và bảo phải làm một bộ hồ sơ hoàn thuế GTGT. Trong khi đó mình còn không biết hoàn thuế là gì, cũng không biết luôn hoá đơn GTGT có những màu gì ngoài màu đỏ ra.

N

ngochb

Sơ cấp
1/10/04
20
0
0
42
Về đâu !
diendanquantri.com
Đọc topic này tự dưng lại nhớ đến ngày đầu tiên đi làm của mình. Việc đầu tiên là ngồi chat .... hì ... bởi mình chả phải làm gì cả vì có gì kt hiện tại đang làm mất rồi ... và cứ thế tiếp diễn chơi chán trên mạng cả tháng ... sau đó chị kt chỗ mình nghỉ và lúc đó .... híc .... nhăn nhó vì chả biết gì lại tự mình lục lọi tài liệu làm ... 3 tháng sau lại làm bctc. Trời ạ, nghĩ đến cảnh đó lại rợn người, chưa làm bao giờ mà phải làm ... sợ thật

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Ngày đầu tiên đến nhận việc phải đi ô tô 500 cây, 1 con đường vất vả, không biết sau này thế nào.

T

Top mo

Sơ cấp
20/1/05
12
0
1
Ha noi
Ngày đầu tiên đi làm!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Chẳng biết sẽ nói là sao, có thành công hay không.
Ra trường chân ướt chân ráo đi làm ngay cho một công ty chưa từng có kế toán, chưa từng có sổ sách... Tất cả mọi thứ đều là con số 0 trong khi kinh nghiệm thì không có. Bạn bè cũng toàn người mới ra trường, người thân thì toàn người ở xa chẳng biết phải làm sao nữa.
Sáng đến thật sớm nghe giám đốc nói một hồi về công việc phải làm, giám đốc đi không biết phải bắt đầu từ đâu nữa.
Và thế là quyết định: "Học thế nào ta sào thế ấy". Luôn ghi nhớ lời cô giáo dạy: "Kế toán là đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành.", "Kế toán là đầu đội chính sách, vai mang chứng từ". Phải luôn cẩn thận, trung thực và nhất là phải luôn cập nhật các thông tin một cách đầy đủ, chính xác.
Sau một ngày váng hết đầu vì phải lật qua lật lại tất cả các chứng từ đã có từ trước khi mình đến để vào sổ sách......... phù...phù.....phù... cuối cùng cũng có ngày rạng ngời như hôm nay. :banana:
:banana:

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Khi mình thi đỗ vào một công ty xuất nhập khẩu (của nhà nước hẳn hoi nhé) chú giám đốc hỏi:
- Sao điểm kế toán kém thế? Sao điểm tiếng anh cao thế?
Mình chả biết nói thế nào, chả nhẽ lại nói là: cháu đã bao giờ làm kế toán đâu. Chẳng là công ty đầu tiên mình làm có làm kế toán đâu, toàn đi bưng bê cái gì ấy chứ. Cáu quá, nghỉ ở nhà 5 tháng ôn tiếng anh rồi cắp bút đi thi. Thi đỗ rồi, làm kế toán trưởng hẳn hoi nhé nhưng mà hạch toán phụ thuộc. Gọi là hạch toán mà có hạch toán đâu, toàn ghi chép sổ tiền mặt. Lại cáu quá, thi đi nơi khác. Cơ quan mới ai cũng tưởng đầu mình có vấn đề (tức quá đi mất) vì thấy mình chả thông thạo cái gì cả. Thế là mất một năm quần quật. Bây giờ thì okie rồi. Nhưng nghĩ lại thấy cũng kinh, mệt phờ râu cáo. Chung quy cũng tại hồi đại học ít khi đến lớp các ấy ạ, tớ đã từng được phong là "Bộ trưởng bộ đi muộn đấy"

A

anhvohv

Guest
11/11/04
3
0
0
toi dang song o Da Nang
Đọc bài của các bác mà hồi ức của tôi nó cũng tràn về .Ôi cái ngày đầu tiên của tôi lo sợ đến toát cả mồ hôi ,ra trường chân ướt chân ráo chưa biết một cái gì mà cũng chẳng có ai chỉ giáo giùm đành phải ngồi giở lại đống chứng từ cũ để xem rồi bắt chước theo đó mà làm đến khi làm rồi thì phát hiện ra người ta làm sai may mà không ai phát hiện là mình không biết gì ,vì thế mấy chú mới ra trường cũng không có gì phải hoang mang cả

A

AnhThư

Guest
Nghe mấy ANh chị trong này diễn tả cái tâm trạng ban đầu làm em đây cũng đỡ lo . Vì ngày mai này là em đi phỏng vấn ở một Cty nước ngoài . Mà em làm kế toán đã rành rọt đâu . Em chưa biết làm BCTC , thế mới sợ chứ ....
Em không biết ngày mai mình sẽ như thế nào . Nhưng bây giờ cứ lướt lên web này trước đã . Hy vọng là sẽ :dzo: :dzo:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA