Thuế thu nhập cá nhân người đã nghỉ hưu

• Thread starter tuansp
  • Ngày gửi
T

tuansp

Guest
5/10/06
45
0
6
Ha Noi
Cơ quan tôi có 1 số cán bộ đã nghỉ hưu nhưng vẫn tham gia ký hợp đồng làm 1 số công việc của cơ quan. Vậy xin hỏi khi thanh toán tiền có phải khấu trừ thuế thu nhập 10% như những người ngoài cơ quan không? Mong cán bạn chỉ giúp!
(Cơ quan tôi chưa có ai đăng ký mã số thuế cá nhân cả)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Cơ quan tôi có 1 số cán bộ đã nghỉ hưu nhưng vẫn tham gia ký hợp đồng làm 1 số công việc của cơ quan. Vậy xin hỏi khi thanh toán tiền có phải khấu trừ thuế thu nhập 10% như những người ngoài cơ quan không? Mong cán bạn chỉ giúp!

Mặt dù đã nghỉ hưu nhưng vẫn còn "sức lực" tiếp tục làm việc và cống hiến cho đơn vị, vì vậy theo mình tốt nhất bạn nên làm hơp đồng lao động theo quy định thì sẽ không bị trừ 10%.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vấn đề là làm việc gì cơ ạ vì theo quy định tại Thông tư 81/2004/TT-BTC:
Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.

Còn lại không có trong quy định thì không phải thực hiện khấu trừ. Tuy nhiên, quy định gài thêm một câu chốt "và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác" thì hơi bị khó nghĩ đấy!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Và nữa, tiền lương hưu do Bảo hiểm xã hội trả vượt quá mức khởi điểm chịu thuế thu nhập cá nhân vẫn phải nộp thuế thu nhập đó.

T

tuansp

Guest
5/10/06
45
0
6
Ha Noi
Họ về hưu nhưng vẫn tham gia dạy hợp đồng ở cơ quan tôi. Mặc dù biết tỏng lương hưu chưa đến 5tr/tháng nhưng vì họ đã về hưu nên làm sao mình kiểm soát được các thu nhập khác của họ. Ông Nhà nước thì quy định khấu trừ 10% đối tượng không là biên chế của đơn vị.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cơ quan chi trả thu nhập không có nghĩa vụ kiểm soát các khoản thu nhập của các cá nhân. Cơ quan thuế sẽ kiểm soát thu nhập của họ thông qua mã số thuế cá nhân, với trường hợp các khoản thu nhập đều khai báo đầy đủ.

Họ về hưu nhưng vẫn tham gia dạy hợp đồng ở cơ quan tôi. Mặc dù biết tỏng lương hưu chưa đến 5tr/tháng nhưng vì họ đã về hưu nên làm sao mình kiểm soát được các thu nhập khác của họ. Ông Nhà nước thì quy định khấu trừ 10% đối tượng không là biên chế của đơn vị.

T

tranghp87

Guest
30/3/10
1
0
0
36
hải phòng
Thuế thu nhập cá nhân đối với người đã về hưu???

Xin chào các anh, các chị trong diễn đàn!
Cho em hỏi các anh chị một trường hợp thế này: Công ty em có giám đốc là cán bộ đã về hưu, lương của cô là 10.000.000đ/tháng. Cô nhận được thông tin là thu nhập của cô được giảm trừ 4.000.000đ cho bản thân và giảm trừ tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế. Nhưng thực tế công ty em không đóng bảo hiểm cho nhân viên nào.
Vậy em muốn hỏi thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của giám đốc công ty em sẽ được tính như thế nào ạ?
Em xin cảm ơn các anh các chị !

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Xin chào các anh, các chị trong diễn đàn!
Cho em hỏi các anh chị một trường hợp thế này: Công ty em có giám đốc là cán bộ đã về hưu, lương của cô là 10.000.000đ/tháng. Cô nhận được thông tin là thu nhập của cô được giảm trừ 4.000.000đ cho bản thân và giảm trừ tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế. Nhưng thực tế công ty em không đóng bảo hiểm cho nhân viên nào.
Vậy em muốn hỏi thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của giám đốc công ty em sẽ được tính như thế nào ạ?
Em xin cảm ơn các anh các chị !

Vậy thì chỉ giảm trừ cho cá nhân 4tr thôi. Còn lại là thu nhập tính thuế