Nhập nhầm chứng từ thu tiền

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Anh chị ơi cứu em với: Năm 2006 em có một hóa đơn khách hàng nợ tiền nhưng kế toán định khoản nhầm là thu bằng tiền mặt. Em đã sữa lại trên báo cáo tài chính điều chỉnh nhưng bây giờ làm thế nào để hợp lý chứng từ là khi đó kế toán định khoản nhầm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Bạn hỏi cụ thể hơn chút đi bạn! Hóa đơn xuất cho khách hàng nhưng khách hàng chưa trả tiền ha? Bạn sửa lại trên báo cáo như thế nào?

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Khách hàng chưa trả tiền nhưng kế toán định khoản là đã thu bằng tiền mặt.
Ví dụ: Định khoản đúng là
Nợ TK 131 :110
Có Tk 5111 : 100
Có TK 331 : 10
Nhưng kế toán định khoản là
Nợ TK 111 :110
Mình đã điều chỉnh lại theo định khoản đúng là treo nợ khách hàng và giảm tiền mặt bằng bút toán điều chỉnh. Nhưng ở đây mình muốn hỏi làm sao hợp [/B]lý chỗ chứng từ mình sữa đó.Vì dựa trên phiếu thu lên chứng từ ghi sổ thì phải có thủ quỹ ký nhưng thủ quỹ đâu có thu tiền mà ký vào phiếu thu.

V

Vihalley

Guest
Tiền gửi ngân hàng

:angel: Anh chị ơi! Muốn mở tài khoản ở ngân hàng mình bỏ vào trước 1 số tiền, vậy số tiền đó vẫn là của mình hay đã trở thành "phí ngân hàng" (khi đó CP đó là 642 hay 635 ạ!) Em ko để ý nên gặp rắc rối rồi huhu, chị kế toán trước vẫn mở tài khoản ở NH hồi cuối tháng 12/06 : Nợ 112/Có 111.
Rồi tự nhiên qua đầu tháng 1/2007, số dư đầu kỳ là 0, giờ xem lại em ko biết làm sao giờ huhu

levanton

levanton

Cao cấp
:angel: Anh chị ơi! Muốn mở tài khoản ở ngân hàng mình bỏ vào trước 1 số tiền, vậy số tiền đó vẫn là của mình hay đã trở thành "phí ngân hàng" (khi đó CP đó là 642 hay 635 ạ!) Em ko để ý nên gặp rắc rối rồi huhu, chị kế toán trước vẫn mở tài khoản ở NH hồi cuối tháng 12/06 : Nợ 112/Có 111.
Rồi tự nhiên qua đầu tháng 1/2007, số dư đầu kỳ là 0, giờ xem lại em ko biết làm sao giờ huhu

Đem tiền nộp, mở Tk ghi Nợ 112/ Có 111 là đúng. Số dư bạn xem lại sổ phụ ngân hàng.

V

Vihalley

Guest
Đem tiền nộp, mở Tk ghi Nợ 112/ Có 111 là đúng. Số dư bạn xem lại sổ phụ ngân hàng.

Em gọi điện thoại đến Ngân hàng hỏi thử luôn rồi, NH nói là số tiền đó vẫn là của mình, nhưng ko thể hiện trên sổ phụ gì hết đó, em hỏi vậy mình phải theo dõi tiền gửi NH sao? chị đó nói ko biết, trời ạ, giờ làm sao bây giở, sổ tiền gửi ngân hàng của công ty hiện tại có số dư giống với sổ phụ của NH, nhưng thực tế là có 1.000.000d ko được thể hiện ở NH cũng như sổ NH năm 2007. Nhưng số dư cuối kỳ TGNH năm 2006 là 1.000.000d. GIờ em phải làm sao bây giờ, em mới vào làm và đã chép lại 3 quyển phiếu chi, một đống sổ kế toán tồn đọng từ tháng 3, giờ chẳng lẽ làm lại hết từ hồi tháng 12/2006, giúp em với huhu

H

hoaimy78

Guest
Nếu mà có một khoản phí nào đó thì Ngân hàng sẽ có chứng từ thanh toán và ghi chi tiết trong sổ phụ của mình. Khi mở tài khoản cty thì thường là ko mất phí chứ, còn nếu có thì chắc cũng ít thôi
ví dụ như bạn nộp 1.020.000, phí NH là 20.000đ (có chứng từ kèm theo) thì số dư của ban là 1.000.000.
Còn nếu ko mất phí thì số dư vẫn là 1.020.000đ

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Khách hàng chưa trả tiền nhưng kế toán định khoản là đã thu bằng tiền mặt.
Ví dụ: Định khoản đúng là
Nợ TK 131 :110
Nhưng kế toán định khoản là
Nợ TK 111 :110
Mình đã điều chỉnh lại theo định khoản đúng là treo nợ khách hàng và giảm tiền mặt bằng bút toán điều chỉnh. Nhưng ở đây mình muốn hỏi làm sao hợp [/B]lý chỗ chứng từ mình sữa đó.Vì dựa trên phiếu thu lên chứng từ ghi sổ thì phải có thủ quỹ ký nhưng thủ quỹ đâu có thu tiền mà ký vào phiếu thu.

BẠn căn cứ vào hóa đơn đã xuất và bút toán định khoản nhầm là có cơ sở để định khoản lại bút toán mới thôi mà.

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Nhưng vấn đề khi kết sổ lên BCTK mình đã nộp cho thuế, sau đó điều chỉnh lại vào tháng 5/2007 nghĩa la sau khi mình đã nộp báo cáo cho thuế. Bây giờ điều chỉnh mình phải mở một chứng từ ghi sổ để tất toán định khoản nhầm và mọtt chứng từ ghi sổ định khoản đúng trở lại. Nhưng trên chứng từ ghi sổ đó mình phải ghi vào ngày nào, năm 2006 hay 2007. Và chứng từ ghi sổ này ghi như thế nào vào sổ năm 2006, và có ghi vào năm 2007 không

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Nhưng vấn đề khi kết sổ lên BCTK mình đã nộp cho thuế, sau đó điều chỉnh lại vào tháng 5/2007 nghĩa la sau khi mình đã nộp báo cáo cho thuế. Bây giờ điều chỉnh mình phải mở một chứng từ ghi sổ để tất toán định khoản nhầm và mọtt chứng từ ghi sổ định khoản đúng trở lại. Nhưng trên chứng từ ghi sổ đó mình phải ghi vào ngày nào, năm 2006 hay 2007. Và chứng từ ghi sổ này ghi như thế nào vào sổ năm 2006, và có ghi vào năm 2007 không

Bây giờ bạn hãy định khoản lại như sau: N131/C111 và ghi vào năm 2007(thời điểm bạn điều chỉnh bút toán sai), phô tô chứng từ gốc và CTGS của định khoản sai đó làm chứng từ gốc của bút toán điều chỉnh .(vì bút toán sai đã bạn đã có chứng từ gốc - hóa đơn rồi). Bạn nào có ý kiến khác ko?

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Nhưng mình đã sữa chữa lại số dư đầu năm 2006 mang sang 2007, nghĩa là khi phát hiện ra sai sót trên mình đã thực hiện bút toán điều chỉnh và làm lại BCTC nộp cho cơ quan thuế. Nếu nói như bạn thì chứng từ này sẽ làm ảnh hưởng đến số liệu năm 2007 nữa, nghiệp vụ này bị lặp 2 lần, lần thứ nhất là ghi sữa số liệu đầu năm 2006, lần thứ 2 ảnh hưởng đến phát sinh 2007. Nên mình nghĩ ghi nghiệp vụ trên vào năm 2007 có gì không ổn lắm.

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Nhưng mình đã sữa chữa lại số dư đầu năm 2006 mang sang 2007, nghĩa là khi phát hiện ra sai sót trên mình đã thực hiện bút toán điều chỉnh và làm lại BCTC nộp cho cơ quan thuế. Nếu nói như bạn thì chứng từ này sẽ làm ảnh hưởng đến số liệu năm 2007 nữa, nghiệp vụ này bị lặp 2 lần, lần thứ nhất là ghi sữa số liệu đầu năm 2006, lần thứ 2 ảnh hưởng đến phát sinh 2007. Nên mình nghĩ ghi nghiệp vụ trên vào năm 2007 có gì không ổn lắm.

Nếu bạn đã sửa trên báo cáo thì bút toán điều chỉnh phải thuộc năm 2006 chứ. Không lẽ bạn chỉ sửa trên báo cáo mà ko có bút toán điều chỉnh à. Vậy thì bạn căn cứ vào đâu mà sửa trên báo cáo TC? Khi đó 2007 ko điều chỉnh gì nữa.
Có nghĩa là bây giờ bạn thêm một bút toán điều chỉnh N131/C111 ở năm 2006(Căn cứ vào bút toán này bạn mới sửa báo cáo được) - coi như bây giờ bạn sửa báo cáo rồi chỉ bổ sung thêm bút toán điều chỉnh trên nữa vào năm 2006 thôi. Bạn hiểu ý mình ko?

binyeu

binyeu

Guest
9/6/07
48
0
0
42
Ha noi
Em gọi điện thoại đến Ngân hàng hỏi thử luôn rồi, NH nói là số tiền đó vẫn là của mình, nhưng ko thể hiện trên sổ phụ gì hết đó, em hỏi vậy mình phải theo dõi tiền gửi NH sao? chị đó nói ko biết, trời ạ, giờ làm sao bây giở, sổ tiền gửi ngân hàng của công ty hiện tại có số dư giống với sổ phụ của NH, nhưng thực tế là có 1.000.000d ko được thể hiện ở NH cũng như sổ NH năm 2007. Nhưng số dư cuối kỳ TGNH năm 2006 là 1.000.000d. GIờ em phải làm sao bây giờ, em mới vào làm và đã chép lại 3 quyển phiếu chi, một đống sổ kế toán tồn đọng từ tháng 3, giờ chẳng lẽ làm lại hết từ hồi tháng 12/2006, giúp em với huhu

Mình không hiểu bạn nói rõ được không? Bạn bảo số dư cty với NH là như nhau mà sao lại không có 1tr? có nghĩa là khoản 1tr đó mất tích? Bạn nên đối chiếu số dư và các nghiệp vụ phát sinh từ đầu năm với NH. Đó là công việc NH phải làm mà mình cũng thỉnh thoảng gọi và hỏi đấy.Thử xem nó chênh lệch từ đâu. Chúc bạn vui trong công việc

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
em gửi cho chị luyến nào nhỉ?? chị ko nhận được gì!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA