Đối tượng được nhận hỗ trợ từ quỹ dư Bảo hiểm thất nghiệp

  • Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Trung cấp
8/8/17
97
6
8
26
Anh/ Chị cho em hỏi ạ !
Hiện tại em đã chấm dứt hợp đồng lao động chưa đi làm đâu ạ. Em nghỉ việc từ 15.4.2021
Em đã làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp và đã đc nhận đủ trợ cấp BHTN do BHXH chi trả rồi ạ
Vậy giờ em làm hồ sơ theo NQ116, QĐ28 thì có được hưởng không ạ?
Em cảm ơn !
 
  • Like
Reactions: phantuannam
A

AM accounting

Sơ cấp
26/7/21
23
13
3
29
Anh/ Chị cho em hỏi ạ !
Hiện tại em đã chấm dứt hợp đồng lao động chưa đi làm đâu ạ. Em nghỉ việc từ 15.4.2021
Em đã làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp và đã đc nhận đủ trợ cấp BHTN do BHXH chi trả rồi ạ
Vậy giờ em làm hồ sơ theo NQ116, QĐ28 thì có được hưởng không ạ?
Em cảm ơn !
Chào bạn,
Bạn tham khảo về bài viết này nhé

Có 2 nhóm đối tượng được hưởng tiền hỗ trợ từ gói 30.000 tỉ đồng theo Nghị quyết 116, đó là:
Nhóm 1: Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30.9.2021.
Lưu ý: Người lao động đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân và đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên không được nhận hỗ trợ.
Nhóm 2: Người lao động đã dừng đóng bảo hiểm thất nghiệp do chấm dứt hợp đồng.
Người lao động thuộc nhóm này phải đáp ứng đủ các điều kiện sau: Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong thời gian từ 1.1.2020 đến hết 30.9.2021.

Có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu theo quy định; Không thuộc trường hợp đang hưởng lương hưu.
Người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động phải có thời gian đóng bảo hiểm thất được bảo lưu thì mới được xem xét hưởng tiền hỗ trợ theo Nghị quyết 116. Đồng nghĩa rằng, người lao động còn thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp mà chưa tính hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ được nhận hỗ trợ.
Nhiều người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động thường sẽ làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp để giải quyết khó khăn tài chính trước mắt.

Theo Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013, trợ cấp thất nghiệp được chi trả hàng tháng cho người lao động với thời gian hưởng được tính dựa trên tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp: Đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng: Tính hưởng 3 tháng trợ cấp; Đóng đủ thêm 12 tháng: Tính hưởng thêm 1 tháng trợ cấp; Thời gian hưởng tối đa: 12 tháng.

Nếu đã hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động sẽ bị trừ tương ứng với mỗi tháng đã hưởng là 12 tháng đóng bảo hiểm.
Tuy nhiên, theo Điều 9 Thông tư 28/2015/NĐ-CP, người lao động đã từng hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được bảo lưu thời đóng bảo hiểm thất nghiệp mà chưa hưởng hết trong các trường hợp sau:

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp có tháng lẻ. Số tháng lẻ này của người lao động sẽ được bảo lưu để tính hưởng cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện.
- Không đến nhận trợ cấp thất nghiệp trong thời gian 3 tháng kể từ ngày hết thời hạn hưởng trợ cấp. Theo đó, thời gian đóng bảo hiểm được bảo lưu được xác định bằng tổng thời gian đã đóng bảo hiểm trừ đi thời gian đóng bảo hiểm đã hưởng trợ cấp. Thời gian này sẽ được cộng dồn cho lần hưởng tiếp theo.
- Đang hưởng trợ cấp thì bị chấm dứt hưởng trợ cấp do: Tìm được việc làm; Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc. Bị tòa án tuyên bố mất tích; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Do đó, nếu thuộc các trường hợp nói trên, dù đã hưởng trợ cấp thất nghiệp trước đây thì những người lao động vẫn có cơ hội được hưởng tiền hỗ trợ theo Nghị quyết 116/NQ-CP.
 
H

Hằng NA

Trung cấp
8/8/17
97
6
8
26
Chào bạn,
Bạn tham khảo về bài viết này nhé

Có 2 nhóm đối tượng được hưởng tiền hỗ trợ từ gói 30.000 tỉ đồng theo Nghị quyết 116, đó là:
Nhóm 1: Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30.9.2021.
Lưu ý: Người lao động đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân và đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên không được nhận hỗ trợ.
Nhóm 2: Người lao động đã dừng đóng bảo hiểm thất nghiệp do chấm dứt hợp đồng.
Người lao động thuộc nhóm này phải đáp ứng đủ các điều kiện sau: Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong thời gian từ 1.1.2020 đến hết 30.9.2021.

Có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu theo quy định; Không thuộc trường hợp đang hưởng lương hưu.
Người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động phải có thời gian đóng bảo hiểm thất được bảo lưu thì mới được xem xét hưởng tiền hỗ trợ theo Nghị quyết 116. Đồng nghĩa rằng, người lao động còn thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp mà chưa tính hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ được nhận hỗ trợ.
Nhiều người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động thường sẽ làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp để giải quyết khó khăn tài chính trước mắt.

Theo Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013, trợ cấp thất nghiệp được chi trả hàng tháng cho người lao động với thời gian hưởng được tính dựa trên tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp: Đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng: Tính hưởng 3 tháng trợ cấp; Đóng đủ thêm 12 tháng: Tính hưởng thêm 1 tháng trợ cấp; Thời gian hưởng tối đa: 12 tháng.

Nếu đã hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động sẽ bị trừ tương ứng với mỗi tháng đã hưởng là 12 tháng đóng bảo hiểm.
Tuy nhiên, theo Điều 9 Thông tư 28/2015/NĐ-CP, người lao động đã từng hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được bảo lưu thời đóng bảo hiểm thất nghiệp mà chưa hưởng hết trong các trường hợp sau:

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp có tháng lẻ. Số tháng lẻ này của người lao động sẽ được bảo lưu để tính hưởng cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện.
- Không đến nhận trợ cấp thất nghiệp trong thời gian 3 tháng kể từ ngày hết thời hạn hưởng trợ cấp. Theo đó, thời gian đóng bảo hiểm được bảo lưu được xác định bằng tổng thời gian đã đóng bảo hiểm trừ đi thời gian đóng bảo hiểm đã hưởng trợ cấp. Thời gian này sẽ được cộng dồn cho lần hưởng tiếp theo.
- Đang hưởng trợ cấp thì bị chấm dứt hưởng trợ cấp do: Tìm được việc làm; Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc. Bị tòa án tuyên bố mất tích; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Do đó, nếu thuộc các trường hợp nói trên, dù đã hưởng trợ cấp thất nghiệp trước đây thì những người lao động vẫn có cơ hội được hưởng tiền hỗ trợ theo Nghị quyết 116/NQ-CP.
Em cảm ơn ạ. Tiện thể cho em hỏi em có cài App VssID về và kê khai các thông tin trên app
Sau đó có nhận đc tin nhắn báo đến cơ quan BHXH để hoàn tất thủ tục
Tuy nhiên, em thấy có nhiều ng đki online thành công và k cần đến trực tiếp cơ quan BHXH ạ
Em đki mãi mà k thấy gửi pass về tin nhắn ạ
 
  • Like
Reactions: phantuannam
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,223
1,155
113
48
TP.HCM
Em cảm ơn ạ. Tiện thể cho em hỏi em có cài App VssID về và kê khai các thông tin trên app
Sau đó có nhận đc tin nhắn báo đến cơ quan BHXH để hoàn tất thủ tục
Tuy nhiên, em thấy có nhiều ng đki online thành công và k cần đến trực tiếp cơ quan BHXH ạ
Em đki mãi mà k thấy gửi pass về tin nhắn ạ
Tin nhắn Pass có khi hơn nửa ngày sau mới nhận được á.
 
  • Like
Reactions: phantuannam
H

Hằng NA

Trung cấp
8/8/17
97
6
8
26
Tin nhắn Pass có khi hơn nửa ngày sau mới nhận được á.
Em đăng kí mấy ngày rồi mà vẫn không thấy có chị ạ
Hay có phải do em kê khai gì sai thông tin nên BH k gửi Pass về k ạ ? (em đã check kĩ các thông tin kê khai em khai k thấy có sai sót gì )
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,223
1,155
113
48
TP.HCM
Em đăng kí mấy ngày rồi mà vẫn không thấy có chị ạ
Hay có phải do em kê khai gì sai thông tin nên BH k gửi Pass về k ạ ? (em đã check kĩ các thông tin kê khai em khai k thấy có sai sót gì )
E là nhập sai số điện thoại.
 
H

Hằng NA

Trung cấp
8/8/17
97
6
8
26
E là nhập sai số điện thoại.
Dạ không chị ạ. Em vẫn nhận đc tin nhắn như thế này sau khi khai báo thông tin ban đầu ạ

"BHXH Viet Nam da nhan to khai cua ma so 4026###voi so ho so 4###81.GD/2021/00105. Vui long den co quan BHXH gan nhat voi giay to tuy than (CCCD/CMND/HC) de hoan tat thu tuc. Lien he 19009068 de duoc ho tro"
 
H

Hằng NA

Trung cấp
8/8/17
97
6
8
26
Có một mẹo nhỏ là sử dụng chức năng quên mật khẩu tại cổng dichvucong.baohiemxahoi.gov.vn :)

Chúc bạn may mắn!
Em có vào đường link như anh hướng dẫn nhưng hệ thống lại báo "Tài khoản hiện đã ngưng sử dụng. Vui lòng đăng kí lại" ạ
Vậy em phải đăng kí lại hay sao ạ? Các thông tin đăng kí ở đây em thấy cũng giống ở App VssID ạ
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,223
1,155
113
48
TP.HCM
Dạ không chị ạ. Em vẫn nhận đc tin nhắn như thế này sau khi khai báo thông tin ban đầu ạ

"BHXH Viet Nam da nhan to khai cua ma so 4026###voi so ho so 4###81.GD/2021/00105. Vui long den co quan BHXH gan nhat voi giay to tuy than (CCCD/CMND/HC) de hoan tat thu tuc. Lien he 19009068 de duoc ho tro"
Ai cũng nhận được mail này, tuy nhiên nếu trong vòng 24 giờ nhận được pass đăng nhập qua tin nhắn SMS, đăng nhập vào PM và đổi pass xong là không cần đến CQBH. Tuy nhiên, nếu em gặp tình trạng như đã nêu thì nên mang theo tin nhắn và email tới đó để họ hỗ trợ hoàn tất đăng nhập.
 
H

Hằng NA

Trung cấp
8/8/17
97
6
8
26
Ai cũng nhận được mail này, tuy nhiên nếu trong vòng 24 giờ nhận được pass đăng nhập qua tin nhắn SMS, đăng nhập vào PM và đổi pass xong là không cần đến CQBH. Tuy nhiên, nếu em gặp tình trạng như đã nêu thì nên mang theo tin nhắn và email tới đó để họ hỗ trợ hoàn tất đăng nhập.
Thanks chị !
 
visatantam

visatantam

Sơ cấp
24/6/18
18
1
3
31
bigdautu.com
Mình làm về Mở tài khoản chứng khoán cho Techcombank, làm theo kiểu cộng tác viên không có hợp đồng thì có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có dịch không cả nhà.
 
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
Mình làm về Mở tài khoản chứng khoán cho Techcombank, làm theo kiểu cộng tác viên không có hợp đồng thì có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có dịch không cả nhà.
Bạn xác định thử bạn rơi vào đối tượng nào theo Quy định tại QĐ28 đi :) Còn thông tin bạn nêu không trả lời được chính xác.
 

Xem nhiều