Xử lý nợ khó đòi

• Thread starter Nguyet.moon
  • Ngày gửi
N

Nguyet.moon

Sơ cấp
19/10/21
5
3
3
52
Mình muốn xử lý một khoản công nợ khó đòi đã trích dự phòng 100% trên 3 năm, mình muốn tham khảo bạn nào đã từng làm và bảo vệ thành công với Thuế để xin ít kinh nghiệm và xin mẫu hồ sơ.
Mình xin chân thành cảm ơn!

• Like
Reactions: MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Bạn cứ đáp ứng theo quy định của Thông tư 48/2019/TT-BTC đối với khoản trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi là ngon lắm rồi, khỏi sợ ai hết.

N

Nguyet.moon

Sơ cấp
19/10/21
5
3
3
52
@phantuannam Mình đã trích lập theo TT 48/2019 rồi, trích trên 3 năm rồi, giờ mình đang muốn tìm hướng xử lý ấy, mà con nợ thì chưa công bố phá sản và đã ngừng hoạt động ngày 13/8/2021 nhưng chưa hoàn thành thủ tục đóng đóng MST. Mình phân vân ở đây là nếu họ cứ ngừng hoạt động nhưng không tuyên bố phá sản thì mình làm cách nào, và có công ty nào có hướng sử lý rồi thì cho mình xin kinh nghiệm ấy, đụng đến vấn đề này quá phức tạp nên mình phải tìm hiểu kỹ. Cảm ơn bạn đã cho ý kiến nha!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
@phantuannam Mình đã trích lập theo TT 48/2019 rồi, trích trên 3 năm rồi, giờ mình đang muốn tìm hướng xử lý ấy, mà con nợ thì chưa công bố phá sản và đã ngừng hoạt động ngày 13/8/2021 nhưng chưa hoàn thành thủ tục đóng đóng MST. Mình phân vân ở đây là nếu họ cứ ngừng hoạt động nhưng không tuyên bố phá sản thì mình làm cách nào, và có công ty nào có hướng sử lý rồi thì cho mình xin kinh nghiệm ấy, đụng đến vấn đề này quá phức tạp nên mình phải tìm hiểu kỹ. Cảm ơn bạn đã cho ý kiến nha!
Hướng xử lý :
-Gọi điện,gửi mail bên kia có trả nợ hay không ? ,nếu không trả nợ thì phải hồi đáp bằng văn bản để làm căn cứ sau thuế kiểm tra nhé.
- Khi có văn bản xử lý như trên

N

Nguyet.moon

Sơ cấp
19/10/21
5
3
3
52
@tranbinh200780 Mình đã tìm kiếm, gọi điện, gửi Mail họ vẫn bặt vô âm tín, bây giờ còn không biết con nợ đang ở đâu luôn, mf nó không tuyên bố phá sản mới khó cho DN ấy, khổ ghê ghớm.
Mình đang tính phương án đâm đơn kiện, mà cũng lại ngại rắc rối cho ND mình, sau này điều tiếng rồi hầu tòa này nọ mất thời gian làm ăn ấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA