ĐỊNH KHOẢN HÀNG GIA CÔNG NHÔM KÍNH

• Thread starter tokien
  • Ngày gửi
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
Chào mọi người
nhờ mọi người tư vấn chút ạ
bên em vừa gia công cửa kính vừa bán 1 số NVL vậy đối mặt hàng như kính dán, nhôm thanh thì hạch toán 152 nhưng nếu bán đi cho khách sp nhôm thanh thì vẫn là 152 nếu sản phẩm bán em nghĩ hạch toán vào TK 156, như vậy đúng hay sai ạ
Em cám ơn nhiều,

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu mua về vừa để sản xuất vừa để bán hàng mà không phân biệt được thì hạch toán vào 156 nhé. Nếu mua vào chủ yếu để sản xuất và thi thoảng mới bán lẻ cho khách thì hạch toán vào 152 hợp lý hơn.

Điều 29. Tài khoản 156 - Hàng hóa

1. Nguyên tắc kế toán

a) Tài khoản này dùng để phản ánh trị giá hiện có và tình hình biến động tăng, giảm các loại hàng hóa của doanh nghiệp bao gồm hàng hóa tại các kho hàng, quầy hàng, hàng hoá bất động sản. Hàng hóa là các loại vật tư, sản phẩm do doanh nghiệp mua về với mục đích để bán (bán buôn và bán lẻ). Trường hợp hàng hóa mua về vừa dùng để bán, vừa dùng để sản xuất, kinh doanh không phân biệt rõ ràng giữa hai mục đích bán lại hay để sử dụng thì vẫn phản ánh vào tài khoản 156 “Hàng hóa”.

• Like
Reactions: tokien
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
vang em cám ơn
Nếu mua về vừa để sản xuất vừa để bán hàng mà không phân biệt được thì hạch toán vào 156 nhé. Nếu mua vào chủ yếu để sản xuất và thi thoảng mới bán lẻ cho khách thì hạch toán vào 152 hợp lý hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA