Nợ quá hạn, khó đòi

• Thread starter Ngavo122k
  • Ngày gửi
N

Ngavo122k

Sơ cấp
14/12/21
24
5
3
23
Anh chị cho em hỏi đối với công ty nhỏ nhân viên kế toán hạn chế phải xử lí nhiều phần hành thì việc lập dự phòng nợ phải thu khó đòi khá phức tạp. Vậy công ty không lập dự phòng nợ phải thu khó đòi được không ạ? Có cách nào để đơn giản hóa và không phải lập dự phòng được không ạ? Nếu không đưa khoản dự phòng vào báo cáo tài chính thì sao ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tâm An

Tâm An

Tư vấn Kế toán online
16/2/21
75
21
8
tuvan.webketoan.vn
Anh chị cho em hỏi đối với công ty nhỏ nhân viên kế toán hạn chế phải xử lí nhiều phần hành thì việc lập dự phòng nợ phải thu khó đòi khá phức tạp. Vậy công ty không lập dự phòng nợ phải thu khó đòi được không ạ? Có cách nào để đơn giản hóa và không phải lập dự phòng được không ạ? Nếu không đưa khoản dự phòng vào báo cáo tài chính thì sao ạ?
Lập dự phòng là quyền lợi không phải nghĩa vụ!
Bên bạn là công ty nhỏ thì bạn cứ treo đó không lập dự phòng cũng không sao. Ngược lại muốn lập dự phòng thì phải tuân thủ điều kiện và lập hồ sơ chứng minh, chứ không phải muốn dự phòng bao nhiêu thì lậ.

N

Ngavo122k

Sơ cấp
14/12/21
24
5
3
23
dạ vâng ạ. Em cảm ơn ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo chế độ và chuẩn mực kế toán thì khi có các khoản nợ có khả năng không thể thu hồi được toàn bộ thì phải lập dự phòng, còn nếu công ty là doanh nghiệp siêu nhỏ, với các khoản phải thu giá trị nhỏ và việc xác định giá trị và lập dự phòng quá phức tạp thì có thể không cần thực hiện.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Việc lập dự phòng về các khoản nợ thì phải theo quy định của bộ tài chính để được tính vào chi phí hợp lý. Xem TT 96/2015 nhé.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Lập dự phòng là quyền lợi không phải nghĩa vụ!
Bên bạn là công ty nhỏ thì bạn cứ treo đó không lập dự phòng cũng không sao. Ngược lại muốn lập dự phòng thì phải tuân thủ điều kiện và lập hồ sơ chứng minh, chứ không phải muốn dự phòng bao nhiêu thì lậ.
Cái gì là quyền lợi và nghĩa vụ vậy bạn

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
trong thực tế ngoài những công ty lớn thì làm gì có doanh nghiệp nào làm mấy cái đó, bởi vì số liệu thuế được xử lý đơn giản đi so với thực tế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA