Giúp mình phần giá vốn với

• Thread starter Khangdo1992
  • Ngày gửi
Khangdo1992

Khangdo1992

Sơ cấp
28/2/22
2
0
1
32
E đang có vấn đề thế này:
Cty e là nhập khẩu hàng về giao đại lí ăn hoa hồng
Như mấy năm đầu lượng hàng ít, khi nhập khẩu về tính tất cả chi phí phát sinh ( tiền trả NCC, thuế, chi phí vận chuyển...)
Sau khi nhập kho thì mình làm bút toán kết chuyển sang 632 lun, đến cuối kì mình sẽ xuất hết lô hàng đã KC giá vốn trước đó
Mấy năm gần đây do lượng hàng về nhiều, mình cũng đinh ninh cuối năm cũng sẽ bán hết nên cứ có lô hàng nào về mình đều KC sang 632( N632-C156)
Và chuyện xảy ra là đến cuối năm bên mình k bán đc hết hàng, và mình cũng quên làm bút toán chuyển ngược lại ( N156- C632) nên thành ra bây giờ giống như mình bán hàng mình k ghi nhận giá vốn lun( vì giá vốn mình đã KC sẵn từ năm trước rồi)
Về cơ bản là mình đã sai( vì bán đc bao nhiêu hàng thì KC sang giá vốn bấy nhiêu hàng thôi)
Theo mọi người thì mình nên xử lí thế nào, vì mình sợ khi xuất hàng thì ghi nhận doanh thu, nhưng but toán kc chi phí thì mình k đc ghi nữa

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo hồ sơ chứng từ thì là bạn làm thương mại, các chi phí liên quan đến các lô hàng nhập là giá gốc của lô hàng nhưng bạn lại hạch toán thẳng vào 632 khi phát sinh là chưa phù hợp. Theo thông lệ và hướng dẫn của TT 200 thì các chi phí mua hàng hạch toán vào 1562 và đến cuối kỳ phân bổ cho hàng đã bán (kết chuyển Nợ 632/Có 1562) và hàng còn lại (dư trên 1562). Trường hợp bạn đã hạch toán hết vào 632 nếu chi phí này là không trọng yếu thì kệ nó, còn nó trọng yếu thì tính toán đẩy lại về 1562: Nợ 1562/Có 632.

Khangdo1992

Khangdo1992

Sơ cấp
28/2/22
2
0
1
32
Theo hồ sơ chứng từ thì là bạn làm thương mại, các chi phí liên quan đến các lô hàng nhập là giá gốc của lô hàng nhưng bạn lại hạch toán thẳng vào 632 khi phát sinh là chưa phù hợp. Theo thông lệ và hướng dẫn của TT 200 thì các chi phí mua hàng hạch toán vào 1562 và đến cuối kỳ phân bổ cho hàng đã bán (kết chuyển Nợ 632/Có 1562) và hàng còn lại (dư trên 1562). Trường hợp bạn đã hạch toán hết vào 632 nếu chi phí này là không trọng yếu thì kệ nó, còn nó trọng yếu thì tính toán đẩy lại về 1562: Nợ 1562/Có 632.
Vậy nếu qua năm sau mình xuất HD bán hàng cho lô hàng đấy, minh k ghi nhận giá vốn đc k?? ( vì lượng hàng này mình đã kc sang 632 từ năm trước).. nếu mình k chuyển về thì có bị thuế soi việc này k?
Do lỗi mình làm sai từ đầu, ví dụ bây giờ bảng KQKD là giá vốn mình 100, nhưng bên bảng HTK thì số lượng xuất trong kì của mình thực tế chỉ có 80 thôi, thì mình nên xử lí thế nào vậy ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA