Gấp - Hình Thức Ghi Sổ

• Thread starter oanhstm
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
O

oanhstm

Guest
4/6/07
16
0
0
TP.HCM
các tiền bối chỉ dẫn cho em một số vấn đề:
cty em là một cty phần mềm , khi lập các chứng từ ghi sổ như: NKC, sổ cái, sổ quỹ tiền mặt..............vậy mình có lên cục thuế nơi cty mình đóng để đăng ký ko. hay mình thấy hình thức nảo hợp thì sử dụng. hiện tại em rất bối rối nhờ các tiền bối hướng dẫn dùm .

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuint

vuint

Trung cấp
ngay từ ban đầu khi bắt đầu hoạt động, bạn phải lên chi cục, cục thuế quản lý bạn đăng ký:
- Chế độ kế toán áp dụng
- Hình thức sổ kế toán áp dụng
- phương pháp khấu hao
- phương pháp hạch toán hàng tồn kho
Chỉ là bắt đầu hoạt động thôi còn bạn đang tiếp quản rồi thì công ty bạn đã đăng ký rồi. Có thay đổi thì bạn phải đăng ký lại với thuế.

1

131313

Guest
27/7/07
5
0
0
Tỉnh Gia Lai
Như vuint là đúng đó bạn ơi.khi cty mới bước vào kinh doanh thì phải đăng ký lên CQT chứ.

K

khaiminhvietnam

Guest
23/5/07
15
0
0
Ha Noi
chết thật cty mình đi vào hoạt động từ tháng 05 vậy mà mình vẫn chưa làm việc này? Bây giờ mình đăng ký có bị phạt ko nhỉ? mình có hỏi mọi người, người thì nói phải đăng ký người lại bảo ko?

H

HaNhim

Guest
17/4/07
59
0
0
HaNoi
cty mình thành lập từ tháng 3 đến tháng 4 mình mới tiếp quản. vậy mà vẫn chưa đăng ký hình thức ghi sổ và hàng tồn kho, như vậy có sao ko? mình cũng ko thấy cơ quan thuế hỏi han gi cả? mong các bạn trả lời mình gấp gấp.

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Các bạn cho mình hỏi với, cty mình sử dụng hình thức NK_SC vá ghi sổ bằng tay vậy mình mua sổ ở nhà sách về ghi được không. Mình nghe nói là phải lên chi cục thuế mua sổ rồi sổ đó phải có đóng dấu của chi cục thuế thì mới sử dụng được. Làm như vậy có đúng không vì mình chưa ghi sổ bằng tay, các bạn góp ý cho mình nhé/

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn mua ở đâu cũng được sau đó bạn phải đóng dấu tại chi cục thuế quản lý thì mới có giá trị sử dụng khi quyết toán thuế.

N

nutnut

Guest
Cty e thành lập 4 năm.em nghe nói 5 năm quyết toán.đúng ko các anh chị?hiện tại em coi lại sổ sách và hoàn chỉnh sổ,thì chẳng thấy hoàn chỉnh năm nào hết.sổ sách chưa lên hết sổ.hợp đồng thì thiếu tứ lung tung.e khổ sở chẳng biết làm cách nào,với kinh nghiệm em chưa có.xin các anh chị giúp e với.
em muốn viết lại phiếu thu.phiếu chi của các năm 2004-2005.em mua ở nhà sách được ko?có cần dấu của cục thuế ko?mà mẩu số của phiếu thu.phiếu chi lại hoang mang khi ở nhà sách nhiều sổ wá.
đã vậy Cty em gia công cho công trình toàn là gia công tư nhân thì làm sao mà có hóa đơn vậy e có kê vào chi phí ko?
e rất mong nhận được sự reply của các anh chị.xin đa tạ

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Vậy là sao hả bạn, chính xác là mình có đóng dấu của chi cục thuế trước khi sử dụng không và đóng ở đâu?

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Làm gì có đóng dấu tại chi cục thuế, mấy sổ sách đỏ chỉ cần ký tên của Người Lập biểu, kế toán Trưởng và Giám Đốc DN là ok. Nhớ là làm cho rõ ràng, quan trọng là công ty có đầy đủ hóa đơn, hợp đồng.... để chứng minh khi thuế xuống kiểm tra thôi.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Làm gì có đóng dấu tại chi cục thuế, mấy sổ sách đỏ chỉ cần ký tên của Người Lập biểu, kế toán Trưởng và Giám Đốc DN là ok. Nhớ là làm cho rõ ràng, quan trọng là công ty có đầy đủ hóa đơn, hợp đồng.... để chứng minh khi thuế xuống kiểm tra thôi.
Còn nữa... đánh số trang và đóng dấu giáp lai.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
chết thật cty mình đi vào hoạt động từ tháng 05 vậy mà mình vẫn chưa làm việc này? Bây giờ mình đăng ký có bị phạt ko nhỉ? mình có hỏi mọi người, người thì nói phải đăng ký người lại bảo ko?

Vậy khi làm tờ khai để xin cấp mã số thuế và mua hoá đơn thì bạn nộp hồ sơ nào? kê khai như thế nào? Chẳng lẽ không kê khai mà vẫn mua được hoá đơn? Còn nếu bạn chưa khai báo j với cơ quan thuế thì đương nhiên bị phạt rồi

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
cty mình thành lập từ tháng 3 đến tháng 4 mình mới tiếp quản. vậy mà vẫn chưa đăng ký hình thức ghi sổ và hàng tồn kho, như vậy có sao ko? mình cũng ko thấy cơ quan thuế hỏi han gi cả? mong các bạn trả lời mình gấp gấp.

Hà Nhím xem lại xem hồ sơ kê khai ban đầu khi công ty bạn nộp để xin cấp mã số thuế và hoá đơn đã kê khai đầy đủ chưa?

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Sổ sách phải đóng dấu chi cục thuế mới được sử dụng là sổ kế toán ghi đơn chỉ có 4 quyển cho một năm -Áp dụng cho các hộ cá thể dùng phương pháp kê khai khấu trừ thuế .Còn các doanh nghiệp nói chung ghi sổ kép làm gì phải đóng dấu chi cục thuế.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Khi nao ghi xong hết thì hãy đánh số trang và đóng dấu ghép lai, lỡ có ghi sai thì còn xé bỏ được nha.
Ờ, Dn nào cũng làm cách này thì cán bộ thuế lượn qua và ngân sách nhà nước lại tăng thêm.

Đọc lại thủ tục mở sổ kế toán đầu niên độ đi nhé.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Ờ, Dn nào cũng làm cách này thì cán bộ thuế lượn qua và ngân sách nhà nước lại tăng thêm.

Đọc lại thủ tục mở sổ kế toán đầu niên độ đi nhé.

Tôi thấy bác nói thì đúng rồi, ý bác là phải mở sổ đánh số trang và đóng dấu giáp lai từ đầu kỳ kỳ kế toán , nhưng trong thực tế làm như vậy mà ghi nhầm 01 hay 02 trang thì sử lý cũng hơi phức tạp , mà để thì lem nhem nên thường nhiều người làm theo cách ngược lại.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Tôi thấy bác nói thì đúng rồi, ý bác là phải mở sổ đánh số trang và đóng dấu giáp lai từ đầu kỳ kỳ kế toán , nhưng trong thực tế làm như vậy mà ghi nhầm 01 hay 02 trang thì sử lý cũng hơi phức tạp , mà để thì lem nhem nên thường nhiều người làm theo cách ngược lại.
Chẳng có gì phức tạp, kế toán là con người và con người thì vẫn có sai sót. Do đó mới sinh ra 3 phương pháp sửa sai là cải chính, ghi âm và ghi bổ xung.

Làm theo cách ngược lại nghĩa là khi nào ghi sổ xong mới bắt đầu đánh số trang đồng nghĩa với yêu nước, sẵn sàng đóng góp vào ngân sách nhà nước bất cứ lúc nào.

Nếu chủ Dn cũng đồng tình với kiểu làm này thì kế toán qua mặt chủ Dn cũng chả biết.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
đăng Ký Hình Thức Ghi Sổ

ngay từ ban đầu khi bắt đầu hoạt động, bạn phải lên chi cục, cục thuế quản lý bạn đăng ký:
- Chế độ kế toán áp dụng
- Hình thức sổ kế toán áp dụng
- phương pháp khấu hao
- phương pháp hạch toán hàng tồn kho
Chỉ là bắt đầu hoạt động thôi còn bạn đang tiếp quản rồi thì công ty bạn đã đăng ký rồi. Có thay đổi thì bạn phải đăng ký lại với thuế.
Chết thật , mình mới nhận làm , chị kế toán trước bảo cứ làm theo hình thức NKC , không cần phải đăng ký ( cty cp loại nhỏ ), cty mình mới thành lập được 9 tháng , vậy thì ntn nhỉ ?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA