Gấp - Hình Thức Ghi Sổ

• Thread starter oanhstm
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyễn thị Đạt

Guest
Cty e thành lập 4 năm.em nghe nói 5 năm quyết toán.đúng ko các anh chị?hiện tại em coi lại sổ sách và hoàn chỉnh sổ,thì chẳng thấy hoàn chỉnh năm nào hết.sổ sách chưa lên hết sổ.hợp đồng thì thiếu tứ lung tung.e khổ sở chẳng biết làm cách nào,với kinh nghiệm em chưa có.xin các anh chị giúp e với.
em muốn viết lại phiếu thu.phiếu chi của các năm 2004-2005.em mua ở nhà sách được ko?có cần dấu của cục thuế ko?mà mẩu số của phiếu thu.phiếu chi lại hoang mang khi ở nhà sách nhiều sổ wá.
đã vậy Cty em gia công cho công trình toàn là gia công tư nhân thì làm sao mà có hóa đơn vậy e có kê vào chi phí ko?
e rất mong nhận được sự reply của các anh chị.xin đa tạ

Bạn cũng giống trường hợp của mình, mình cũng đang hỏi mọi người. Mình mong rằng:chúng ta sẽ có thể trao đổi kinh nghiệm và có thể hoàn thành tốt công việc khoai này nhé .
hy vọng được làm bạn với ấy!
liên lạc với mình nhé!
mail:huongtoimattroi@yahoo.com

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
đăng ký niên độ Kế toán

công ty mình con nghiêm trọng hơn công ty của các bạn nhiều. CÔng ty mình hoạt động hơn 1 năm rồi mà giừo tớ mới đăng ký ko biết có bị sao ko ?

T

thecreatorship

Guest
4/4/07
12
0
1
dau do
To thd6758 Tôi cũng chưa thấy yêu cầu băt buộc đóng dấu ở Thuế bao giờ, chỗ bạn cònlàm vậy hay bạn nói vậy thôi?
Luật Kế toán đâu có bắt vậy đâu.

P

Phù Ái Thanh

Guest
Chào các bạn,
Về việc đóng dấu thì khi mua ở chi cục thuế thì có dấu của chi cục thuế, còn mua ở ngoài thì phải đóng dấu cty mình vào sổ giáp lai giửa hai trang. Luôn luôn phải đóng dấu trước khi sử dụng.
Thanh

N

nguyetk

Guest
18/12/07
9
0
0
38
quận 9
em đang rất cần mẫu đăng ký chế độ kế toán áp dụng, hình thức sổ kế toan áp dụng, PP trích khấu hao, hạch toán hàng tồn kho. anh chi nào có mẫu cho em xin với. rất gấp! gửi cho em theo địa chỉ: minhnguyet1909@yahoo.com . cảm ơn mọi người.

P

patience

Guest
CTY TNHH moi thanh lap can hinh thuc ke toan nao?

Vui lòng cho mình biết gấp, cty mình là cty TNHH chuyên về sửa chữa dịch vụ vi tính, mới thành lập được 1 tháng. Mình định qua tết mới mua hóa đơn, giờ Cục thuế yêu cầu khai báo hình thức kế tóan. Mình nên chọn hình thức kế tóan nào cho phù hợp? hiện tại cty mình chưa có kế tóan, mình rất bối rối. Các bạn chỉ giúp nhé! Cám ơn!

levanton

levanton

Cao cấp
Vui lòng cho mình biết gấp, cty mình là cty TNHH chuyên về sửa chữa dịch vụ vi tính, mới thành lập được 1 tháng. Mình định qua tết mới mua hóa đơn, giờ Cục thuế yêu cầu khai báo hình thức kế tóan. Mình nên chọn hình thức kế tóan nào cho phù hợp? hiện tại cty mình chưa có kế tóan, mình rất bối rối. Các bạn chỉ giúp nhé! Cám ơn!

bạn nên chọn hình thức Nhật ký chung trên máy, dễ làm. Và trong thư viện WKT có nhiều file để bạn tải về dùng.

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Cty e thành lập 4 năm.em nghe nói 5 năm quyết toán.đúng ko các anh chị?hiện tại em coi lại sổ sách và hoàn chỉnh sổ,thì chẳng thấy hoàn chỉnh năm nào hết.sổ sách chưa lên hết sổ.hợp đồng thì thiếu tứ lung tung.e khổ sở chẳng biết làm cách nào,với kinh nghiệm em chưa có.xin các anh chị giúp e với.
em muốn viết lại phiếu thu.phiếu chi của các năm 2004-2005.em mua ở nhà sách được ko?có cần dấu của cục thuế ko?mà mẩu số của phiếu thu.phiếu chi lại hoang mang khi ở nhà sách nhiều sổ wá.
đã vậy Cty em gia công cho công trình toàn là gia công tư nhân thì làm sao mà có hóa đơn vậy e có kê vào chi phí ko?
e rất mong nhận được sự reply của các anh chị.xin đa tạ

Nếu bạn muốn viết lại phiếu thu phiếu chi thì chỉ có tác dụng để bạn dễ dàng hạch toán lại vào các sổ như sổ nhật ký thu, chi ,sổ quỹ tiền mặt và một số sổ liên quan thôi chứ còn những chứng từ sổ sách cũ mới có giá trị để đưa vào cp hợp lý vì có dấu và chữ ký của 2 bên khi lập phiếu thu và chi mà đúng không bạn

T

tranthanhmai

Guest
18/10/07
18
0
0
40
Vietnam
Bạn mua ở đâu cũng được sau đó bạn phải đóng dấu tại chi cục thuế quản lý thì mới có giá trị sử dụng khi quyết toán thuế.

Ủa sao lúc trước cty em cũng mua sổ ở nhà sách về dùng..nhưng ko lên cơ quan thuế đóng dấu mà có sao đâu :bigok:

V

viethagtid

Guest
tôi tưởng chỉ có làm sổ sách trên phần mềm kế toán thì mới phải đăngn ký trên chi cục thuế chứ nhỉ, còn hình thức chế đọ kế toán áp dụng đối với từng công ty, khi làm báo cáo tài chính đều có thể hiện trên đó rồi không cần đóng dấu.

T

tranthanhmai

Guest
18/10/07
18
0
0
40
Vietnam
tôi tưởng chỉ có làm sổ sách trên phần mềm kế toán thì mới phải đăngn ký trên chi cục thuế chứ nhỉ, còn hình thức chế đọ kế toán áp dụng đối với từng công ty, khi làm báo cáo tài chính đều có thể hiện trên đó rồi không cần đóng dấu.

Khi cty bạn bắt đầu hoạt động, bạn phải đi đăng ký hình thức và chế độ kế toán trên chi cục thuế chứ...làm gì có chuyện ko đăng ký :wall:

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Với tất cả các ý kiến của các bạn ở trên cùng với kinh nghiệm làm kế toán của tôi, tôi đưa ra ý kiến tổng hợp về vấn đề chứng từ, sổ sách kế toán để làm việc với cơ quan thuế thế này:
- Thứ nhất: Khẳng định là Cơ quan Thuế có quy định về việc đăng ký hình thức hạch toán kế toán, sổ kế toán áp dụng, các phương pháp trích khấu hao,....vv ngay sau khi DN hoạt động hoặc chuyển đổi hình thức kế toán đã đăng ký trên ở sau mỗi niên độ kế toán
- Thứ hai: Cũng khẳng định rằng, có đơn vị làm theo quy định, có đơn vị không làm theo quy định trên, nhưng vẫn không sao cả, có đơn vị cũng bị nhắc nhở, xử phạt (ít) tùy theo Cơ quan Thuế tại mỗi địa phương khác nhau.
- Thứ ba: Vấn đề quan trọng nhất, phải được đặc biệt chú ý, đặt lên hàng đầu trong công tác kế toán là: Chứng từ gốc kế toán, khâu quan trọng nhất là khâu tập hợp (thu nhận) và xử lý chứng từ gốc. Nếu có chứng từ gốc đầy đủ thì sau 1 năm, 5 năm, hay 10 năm,... kế toán vẫn có thể lập được sổ sách, báo cáo. Ngược lại, có sổ sách kế toán mà không có chứng từ gốc chứng minh thì sổ sách đó cũng không được chấp nhận.
- Thứ tư: Nếu các bạn đã quyên không đăng ký (như tôi là chưa bao giờ đăng ký biểu mẫu sổ sách cả, có thể chưa làm ở đơn vị kinh doanh cá thể, khoán doanh thu cũng nên) thì các bạn cứ yên tâm mà làm việc, Nhưng: Khi lập báo cáo tài chính cuôi năm- Phần Thuyết minh (trang đầu) các bạn phải nói rõ các chỉ tiêu trên. Nếu muốn thay đổi thì lúc đó lập 1 bản đăng ký xin thay đổi các hình thức ghi sổ, khấu hao..vv- chưa muộn.
- Thứ năm: Xin các bạn lưu ý, ngoài chứng từ gốc ra, các chứng từ ghi sổ (nếu có) các phiếu thu, chi, các bảng biểu kế toán..phải đóng dấu treo tên Cty ở góc trái. Các sổ kế toán phải đóng dấu chức danh, dấu cty và dấu giáp lai, đánh số trang với sổ mua ở hiệu sách, sổ kế toán trên phần mềm kế toán phải in ra hàng tháng, ký và đóng dấu (nếu ít thì cứ cuối năm làm 1 lần cũng không sao, trừ 1 số sổ phải ký hang ngày, hàng tháng như tiền mặt, tiền gửii).

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA