Xuất HD gặp trục trắc

• Thread starter *****winer
  • Ngày gửi
*****winer

*****winer

Bushido
Cty mình mới xuất HD cho khách hàng mình muốn hỏi mấy ý sau:
- Gđ có phải trực tiếp ký cả 03 liên kp hay chỉ ký 01 liên đỏ - có giấy than cho 02 liên sau?
- Hàng cty xuất có hợp đồng mua bán vậy ở phần khách hàng mình ghi "bán hàng qua điện thoại " có được ko?
lúc mình đưa bản nháp có nói họ có gì ko đúng thì báo lại để mình sửa, họ nói nếu ko thấy gọi lại là đồng ý - họ ko gọi lại giờ mình xuất họ lại bảo sửa cái này cái kia, sếp ko hiểu => mình thì bực khách hàng
Giúp mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
- Gđ có phải trực tiếp ký cả 03 liên kp hay chỉ ký 01 liên đỏ - có giấy than cho 02 liên sau?
- Hàng cty xuất có hợp đồng mua bán vậy ở phần khách hàng mình ghi "bán hàng qua điện thoại " có được ko?
lúc mình đưa bản nháp có nói họ có gì ko đúng thì báo lại để mình sửa, họ nói nếu ko thấy gọi lại là đồng ý - họ ko gọi lại giờ mình xuất họ lại bảo sửa cái này cái kia, sếp ko hiểu => mình thì bực khách hàng
Giúp mình nhé
Theo miình chữ ký phải là chữ ký trực tiếp, k đc ký đè trên giấy than.
Phần khách hàng thì đóng con dấu " Bán hàng qua đt " là ok rùi. Có hợp đồng kinh tế nhưng ví dụ mình ở HN còn khách hàng ở TP HCM thì gửi cả quyển hóa dơn cho họ ký chắc. Phần khách hàng mình toàn để " bán hàng qua đt " khi hết hóa đơn đi mua có sao đâu.

L

liennguyen

Guest
28/12/06
7
0
1
hanoi
Tại điểm 4, mục I Chế độ chứng từ kế toán ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp quy định: “Tất cả các chữ ký trên chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.'' Và tại điểm IV Danh mục chứng từ kế toán quy định: “Tiền tệ:
1. Phiều thu 01-TT
2. Phiếu chi 02-TT
3. Giấy đề nghị tạm ứng 03-TT
4. Giấy thanh toán tiền tạm ứng 04-TT
5. Giấy đề nghị thanh toán 05-TT
6. Biên lai thu tiền 06-TT
7. Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý 07-TT
8. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho VNĐ) 08a-TT
9. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho ngoại tệ, vàng bạc, kim khí quý, đá quý) 08b-TT
10. Bảng kê chi tiền 09-TT
Căn cứ quy định trên thì hoá đơn bán hàng không thuộc loại chứng từ chi tiền và không phải ký theo từng liên.

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Phần khách hàng đóng con dấu BH qua điện thoại là được,hoặc ghi tay cũng được.
Bạn không nói rõ là sửa gì?hóa đơn hay hợp đồng...???nếu sai hợp đồng thì làm lại hợp đồng,sai Hóa Đơn thì chẳng thể sửa đâu bạn phải hủy Hóa Đơn và viết đúng theo Hợp Đồng..có như vậy khách hàng mới làm thủ tục chuyển tiền cho cty bạn được.

L

Luong Le Hang

Guest
19/3/07
27
0
1
Dalat
Sai hóa đơn thì bạn không thể sửa trên hóa đơn được, nhưng tùy theo mức độ sai ít hay nhiêu bạn có thể hủy hoá đơn hoặc có thể lập biên bản điều chỉnh hóa đơn với các nội dung điều chỉnh cho hóa đơn số mấy, series, ngày tháng và nội dung điều chỉnh cả hai bên cùng kí. Bạn nhớ là thông tin đầy đủ của cty bạn và khách hàng cũng phải được ghi trong biên bản.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Giúp mình nhé

- dùng giấy Carbon và chỉ cần ký trên liên trắng(ko cần ký sống trên 3 liên), thậm chí ko cần giám đốc ký mà bạn ký vào chỗ người bán hàng và đóng dấu treo cũng được.
- Bạn có bực thì cũng được gì đâu lần sau nhớ phải cẩn thận với KH này, dù gì khách hàng là thượng đế mà, nếu cần thì hủy Hdon xuất lại.

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Giúp mình nhé
Trên hoa đơn thì chác chắn là GĐ phải ký sống cả 3 liên rùi, theo lời bạn "kidmandang" nói dùng giấy carbon và thậm chí không cần GĐ ký cũng được nhưng bạn đừng lên lạm dụng quá vì chỉ trong trường hợp GĐ của bạn đi công tác đột suất ít ngày.
Còn trên HĐKT bạn cũng có thể làm HĐKT qua fax cũng được nhưng bên dưới bạn ghi thêm 1 dòng là " Hợp đồng được lập qua fax" bạn fax HĐKT đã ký và đóng dấu sau đó họ ký rồi fax lại cho bạn, bạn phải đóng dấu treo lên HĐKT đó là ok. Về việc làm việc với KH của bạn như thế ko ổn lắm vì theo kinh nghiệm của mình cách tốt nhất là gọi ĐT trực tiếp để thống nhất các điều khoản với họ rồi mới làm.
Chúc bạn hoàn thành tốt mọi công việc.:bigok:

Ng T Vân Nga

Ng T Vân Nga

Trung cấp
cho mình hỏi ké với, hóa đơn ở công ty mình từ khi thành lập đến nay đều không có chữ ký của khách hàng vì họ đều ở xa (ngoại tỉnh), đã có lần mình đề nghị sếp cho ghi là bán hàng qua điện thoại nhưng sếp không đồng ý,vì nghe không hợp lý. Công ty mình sản xuất phần mềm, mỗi lần bán đều phải đến tận nơi đề mô và cài đặt nên sếp thấy ghi bán hàng qua điện thoại là không hợp lý. Mình muốn hỏi là các hóa đơn trước đây của cty như vậy có vấn đề gì ko, bạn nào có cách xử lý cho trường hợp của mình thì chia sẻ giúp mình

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
:bigok:
cho mình hỏi ké với, hóa đơn ở công ty mình từ khi thành lập đến nay đều không có chữ ký của khách hàng vì họ đều ở xa (ngoại tỉnh), đã có lần mình đề nghị sếp cho ghi là bán hàng qua điện thoại nhưng sếp không đồng ý,vì nghe không hợp lý. Công ty mình sản xuất phần mềm, mỗi lần bán đều phải đến tận nơi đề mô và cài đặt nên sếp thấy ghi bán hàng qua điện thoại là không hợp lý. Mình muốn hỏi là các hóa đơn trước đây của cty như vậy có vấn đề gì ko, bạn nào có cách xử lý cho trường hợp của mình thì chia sẻ giúp mình
Đây cũng là trường hợp thường gặp của rất nhiều DN bạn ạ, nhưng tùy vào cách sử lý của mình thui, thông thường mình vẫn ghi bán qua ĐT hoặc qua fax nhưng cũng không lên lạm dụng quá vì khi trên hóa đơn mà ghi qua nhiều thì khi quyết toán cơ quan thuế sẽ hỏi bạn lý do đó vì vậy bạn có thể vừa sử dụng biện pháp đó vừa ký ....nhái lấy 1 cái tên bất kỳ nào đó cũng không sao đâu bạn ạ..... Tui không súi bạn ấy làm đâu nhá hihihi đó là cách làm của tui hihihi bye bye :bigok:

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8

Bạn thân mến !!!
Trong mục VI - Thông tư 120-2002/TT-BTC, đã nêu rõ " Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: mua hàng qua điện thoại, fax thì bên mua hàng không phải ký trên hóa đơn, nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, fax..."

1)Bạn print thông tư 120-2002/TT-BTC đưa giám đốc của bạn đọc.Đọc xong, giám đốc sẽ đồng ý để bạn ghi là BH qua điện thoại ngay thôi.Vì như bạn nói, bên bạn bán hàng cho tỉnh lẻ, họ đều ở xa.bạn ko thể mang cả quyển hoặc gửi vào cho KH ký được mà bạn phải làm theo nội dung TT120-2002/TT-BTC đã quy định.

2)Các HĐ trước đây đều phải chụp dấu hoặc ghi tay BH qua điện thoại.

Đến tận nơi đề mô và cài đặt là thuộc bên kỹ thuật rồi, bạ ko thể đưa cả quyển hóa đơn nhờ bên kỹ thuật đưa khách hàng ký được.

Chúc bạn thành công.

Trên hoa đơn thì chác chắn là GĐ phải ký sống cả 3 liên rùi, theo lời bạn "kidmandang" nói dùng giấy carbon và thậm chí không cần GĐ ký cũng được nhưng bạn đừng lên lạm dụng quá vì chỉ trong trường hợp GĐ của bạn đi công tác đột suất ít ngày.
Còn trên HĐKT bạn cũng có thể làm HĐKT qua fax cũng được nhưng bên dưới bạn ghi thêm 1 dòng là " Hợp đồng được lập qua fax" bạn fax HĐKT đã ký và đóng dấu sau đó họ ký rồi fax lại cho bạn, bạn phải đóng dấu treo lên HĐKT đó là ok. Về việc làm việc với KH của bạn như thế ko ổn lắm vì theo kinh nghiệm của mình cách tốt nhất là gọi ĐT trực tiếp để thống nhất các điều khoản với họ rồi mới làm.
Chúc bạn hoàn thành tốt mọi công việc.:bigok:

to thailove!!!
Bác nói GĐ phải ký sống 3 liên uh???ở văn bản nào quy định điều này vậy?bác chỉ cho em biết với.

Tại điểm 4, mục I Chế Độ chứng từ kế toán ban hành theo quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ trưởng BTC về việc ban hành chế độ KTDN quy điịnh.
"Tất cả các chữ ký trên chứng từ KT đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ KT dùng để
chi tiền phải ký theo từng liên - "Tiền tệ":
1)Phiếu thu - 01- TT
2)Phiếu chi - 02 - TT
3)Giấy đề nghị tạm ứng :03-TT
4)Giấy thanh toán tiền tạm ứng: 04 - TT
5)Giấy đề nghị thanh toán :05-TT
6)Biên lai thu tiền : 06-TT
7)Bảng kê vàng, bạc, kim khí, đá quý:07-TT
8)Bảng kê quỹ(dùng cho VNĐ) : 08a- TT
9)Bảng kiểm kê quỹ dùng cho ngoại tệ: 08b - TT
10)bảng kê chi tiền:09-TT

Căn cứ vào quyết định trên ==> Hóa Đơn Bán Hàng không thuộc chứng từ chi tiền và không phải ký sống theo từng liên, chỉ cần ký sống liên tím(trường hợp cty bạn xuất nhiều Hóa Đơn, đợi GĐ ký hết từng liên thì đến bao giờ???)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Bạn thân mến !!!
Trong mục VI - Thông tư 120-2002/TT-BTC, đã nêu rõ " Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: mua hàng qua điện thoại, fax thì bên mua hàng không phải ký trên hóa đơn, nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, fax..."

1)Bạn print thông tư 120-2002/TT-BTC đưa giám đốc của bạn đọc.Đọc xong, giám đốc sẽ đồng ý để bạn ghi là BH qua điện thoại ngay thôi.Vì như bạn nói, bên bạn bán hàng cho tỉnh lẻ, họ đều ở xa.bạn ko thể mang cả quyển hoặc gửi vào cho KH ký được mà bạn phải làm theo nội dung TT120-2002/TT-BTC đã quy định.

2)Các HĐ trước đây đều phải chụp dấu hoặc ghi tay BH qua điện thoại.

Đến tận nơi đề mô và cài đặt là thuộc bên kỹ thuật rồi, bạ ko thể đưa cả quyển hóa đơn nhờ bên kỹ thuật đưa khách hàng ký được.

Chúc bạn thành công.

to thailove!!!
Bác nói GĐ phải ký sống 3 liên uh???ở văn bản nào quy định điều này vậy?bác chỉ cho em biết với.

Tại điểm 4, mục I Chế Độ chứng từ kế toán ban hành theo quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ trưởng BTC về việc ban hành chế độ KTDN quy điịnh.
"Tất cả các chữ ký trên chứng từ KT đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ KT dùng để
chi tiền phải ký theo từng liên - "Tiền tệ":
1)Phiếu thu - 01- TT
2)Phiếu chi - 02 - TT
3)Giấy đề nghị tạm ứng :03-TT
4)Giấy thanh toán tiền tạm ứng: 04 - TT
5)Giấy đề nghị thanh toán :05-TT
6)Biên lai thu tiền : 06-TT
7)Bảng kê vàng, bạc, kim khí, đá quý:07-TT
8)Bảng kê quỹ(dùng cho VNĐ) : 08a- TT
9)Bảng kiểm kê quỹ dùng cho ngoại tệ: 08b - TT
10)bảng kê chi tiền:09-TT

Căn cứ vào quyết định trên ==> Hóa Đơn Bán Hàng không thuộc chứng từ chi tiền và không phải ký sống theo từng liên, chỉ cần ký sống liên tím(trường hợp cty bạn xuất nhiều Hóa Đơn, đợi GĐ ký hết từng liên thì đến bao giờ???)
Bạn đã lấy dẫn chứng rõ rành như vậy có lẽ bạn đã kiểm tra lại QĐ số 15/2006QĐ-BTC ngày 20/3/2006. Vậy mình cũng không phải kiểm tra lại làm gì nhưng từ trước đến nay mình vẫn làm như vậy và coi đó như một nguyên tắc vậy là mình đã và đang làm sai ưh. hihihi dù sao cũng cám ơn bạn rất nhiều.:bigok:

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Bạn đã lấy dẫn chứng rõ rành như vậy có lẽ bạn đã kiểm tra lại QĐ số 15/2006QĐ-BTC ngày 20/3/2006. Vậy mình cũng không phải kiểm tra lại làm gì nhưng từ trước đến nay mình vẫn làm như vậy và coi đó như một nguyên tắc vậy là mình đã và đang làm sai ưh. hihihi dù sao cũng cám ơn bạn rất nhiều.:bigok:

Em thấy như vậy được thì tốt quá chứ có sai gì đâu. Nhưng o cty em viết cả quyển HD nhưng GD chẳng ký liên nào cả chỉ có chữ ký của người bán hàng và KH thôi mà bên thuế quyết toán rồi cũng ko thấy hỏi gì

N

Namvuitinh

Guest
17/4/07
11
0
1
Tp.HCM
Các anh chị nào có biểu mẫu chứng từ KT phần Tiền tệ cho em xin nhe. Cám ơn các anh chị nhiều

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Như vậy nếu mình chỉ đóng bán hàng qua điện thoại trên liên 1, liên 3 thì đưa khách hàng ký (để phòng khi có tranh chấp) thì có được không, hay nếu đóng "bán hàng qua điện thoại" thì phải đóng cả 3 liên.

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Có hợp đồng kinh tế thì chứng minh là nghiệp vụ ấy có phát sinh
có doanh thu thì xuất hóa đơn chủ doanh nghiệp phải ký từng liên trên mỗi tờ hóa đơn. Thì đó là hóa đơn hợp lệ còn chủ doanh nghiệp ko có thì đóng dấu treo bên trái trên đầu tờ hóa đơn ấy rồi xuất là được rồi.

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Như vậy nếu mình chỉ đóng bán hàng qua điện thoại trên liên 1, liên 3 thì đưa khách hàng ký (để phòng khi có tranh chấp) thì có được không, hay nếu đóng "bán hàng qua điện thoại" thì phải đóng cả 3 liên.

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
ko cân nhất thiết phải đưa cho khách hàng ký đâu bạn ạh, bạn chỉ cần ghi bán hàng qua điện thoại cả 3 liên là được rùi (3 liên phải có nội dung khớp nhau mà)

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Anh Thailove này, như vậy bây giờ để khắc phục mình cho đóng bán hàng qua điện thoại liên 1 thôi hả, hay là đóng đè [/B][/B]lên chổ người mua hàng liên 3 luôn (cho 3 liên giống nhau như qui định) vì hiện giờ liên 3 khách hàng đã ký rồi (bên mình sợ có tranh chấp về việc giao hóa đơn bán hàng nên cho ký liên 3 khi giao hàng).Còn nữa khi nhận hóa đơn mua hàng, chỗ người mua hàng đã được đóng bán hàng qua điện thoại thì nhân viên mua hàng của mình có cần ký nữa không?(cũng để cho đầy đủ chữ ký trên hđ).happy weekend!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA