vấn đề hàng bán bị trả lại

• Thread starter lehoangnhu
  • Ngày gửi
L

lehoangnhu

Guest
7/1/06
7
0
1
Binh Duong
Xin chào các bạn. Công ty mình xuất hàng qua Châu Âu năm 2006, bây giờ người ta đòi trả hàng lại... Cho mình hỏi sẽ phải hạch toán kế toán như thế nào? mình cũng có đọc các bài trước nói là giảm doanh thu, nhập kho theo giá vốn, nhưng mà hàng này mình đã xuất đi từ năm trước 2006, doanh thu đã hạch toán từ năm trước vậy thì mình sẽ phải hạch toán như thế nào. Còn nữa mình sẽ phải báo cáo cho Thuế những gì vậy.
Chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoaimy78

Guest
Hàng bán bị trả lại

Xin chào các bạn. Công ty mình xuất hàng qua Châu Âu năm 2006, bây giờ người ta đòi trả hàng lại... Cho mình hỏi sẽ phải hạch toán kế toán như thế nào? mình cũng có đọc các bài trước nói là giảm doanh thu, nhập kho theo giá vốn, nhưng mà hàng này mình đã xuất đi từ năm trước 2006, doanh thu đã hạch toán từ năm trước vậy thì mình sẽ phải hạch toán như thế nào. Còn nữa mình sẽ phải báo cáo cho Thuế những gì vậy.
Chân thành cảm ơn.
:friend: Theo mình bạn liên lạc với họ và bảo họ xuất hoá đơn trả lại hàng cho bên mình là được thôi mà

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Căn cứ vào hóa đơn trả lại của bên mua đó bạn làm căn cứ để điều chỉnh thuế GTGT và doanh thu. Bạn tham khảo ở TT32/2007 ngày 9/4/2007 nhé!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chân thành cảm ơn.

Bạn hãy tham khảo bài này của ThanhNam:

Tài khoản 531 – Hàng bán bị trả lại
Hàng bán bị trả lại là số sản phẩm, hàng hóa doanh nghiệp đã xác định tiêu thu, nhưng bị khách hàng trả lại do vi phạm các điều kiện đã cam kết trong hợp đồng kinh tế như: hàng kém phẩm chất, sai quy cách, chủng loại.

Bên mua cần xuất hoá đơn để trả lại hàng bên bán. (đơn giá xuất phải đúng theo đơn giá mua trên hóa đơn mua vào)

Trình tự hạch toán và xuất hóa đơn:

Bên mua:

Xuất hóa đơn trả hàng và kê vào bảng kê 03GTGT (nếu xuất trả hàng trong cùng kỳ) hoặc kê vào bảng 02A (nếu xuất trả hàng khác kỳ)
Nợ TK331
Có TK 156
Có TK 1331

Bên bán:
Kê tờ hóa đơn của bên bán vào bảng kê 02GTGT (nếu xuất trả hàng trong cùng kỳ) hoặc kê vào bảng 02A (nếu hàng trả hàng khác kỳ)
Nợ TK 531
Nợ TK 3331
Có TK 131

mysterman

mysterman

Guest
Căn cứ vào hóa đơn trả lại của bên mua đó bạn làm căn cứ để điều chỉnh thuế GTGT và doanh thu. Bạn tham khảo ở TT32/2007 ngày 9/4/2007 nhé!

Bên mua nước ngòai xuất hóa đơn trả hàng Cơ quan Thuế có chấp nhận không? chưa chắc à.
Bạn đọc thêm công văn này tham khảo nha.:friend:

Đính kèm

• CV 727CTTTHT ngay 20012006.pdf
    44.7 KB · Lượt xem: 59
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Bên mua nước ngòai xuất hóa đơn trả hàng Cơ quan Thuế có chấp nhận không? chưa chắc à.
Bạn đọc thêm công văn này tham khảo nha.:friend:
cảm ơn bạn nhé!

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
Trình tự hạch toán và xuất hóa đơn:

Bên mua:

Xuất hóa đơn trả hàng và kê vào bảng kê 03GTGT (nếu xuất trả hàng trong cùng kỳ) hoặc kê vào bảng 02A (nếu xuất trả hàng khác kỳ)
Nợ TK331
Có TK 156
Có TK 1331
bạn có thể gửi cho tớ mẫu bke 03GTGT, 02A

Bên bán:
Kê tờ hóa đơn của bên bán vào bảng kê 02GTGT (nếu xuất trả hàng trong cùng kỳ) hoặc kê vào bảng 02A (nếu hàng trả hàng khác kỳ)
Nợ TK 531
Nợ TK 3331
Có TK 131

và bkê 02GTGT,02A

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Mấy cái mẫu tờ khai & bảng kê GTGT tháng nào chẳng phải làm , sao bạn lại ko có

L

lehoangnhu

Guest
7/1/06
7
0
1
Binh Duong
Cám ơn các bạn, mình sẽ nghiên cứu xem thế nào, mệt mỏi là cái chắc.

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
hạch toán hàng trả lại?

Tháng trước công ty em có mua một lô hàng. sang tháng này em mới biết lô hàng đó không đúng quy cách nên công ty em xuất hoá đơn trả lại.
anh chị cho em hỏi: but toán đơ e hạch toán thế nào.
khi mua hàng e hạch toán N152,133 C111
Giờ e xuất hoá đơn thì e hạch toán NTN?
và kê thuế như thế nào a.?

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Tháng trước công ty em có mua một lô hàng. sang tháng này em mới biết lô hàng đó không đúng quy cách nên công ty em xuất hoá đơn trả lại.
anh chị cho em hỏi: but toán đơ e hạch toán thế nào.
khi mua hàng e hạch toán N152,133 C111
Giờ e xuất hoá đơn thì e hạch toán NTN?
và kê thuế như thế nào a.?
Bạn trả lại hàng cho ngta thì ghi bút toán ngược lại với bút toán trên là được thôi mà và cứ theo cách hạch toán ấy mà kê thuế thôi.Trường hợp khi bên bạn là người nhận hàng hóa bị trả lại thì mới hạch toán bút toán là N531,N333 ; C 111,112,131 và bút toán N152,C632.:0frown:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA