Mong được trợ giúp tờ khai KHBS

• Thread starter heeleeforever
  • Ngày gửi
H

heeleeforever

Sơ cấp
11/1/13
11
0
1
40
hà nội
Chào các anh chị em , mình có 1 vấn đề này đã cố gắng tìm hiểu trên web nhưng ko tìm được câu trả lời , rất rất mong các anh chị em giúp sức
Năm nay mình phát hiện sai sót vào bỏ đi 1 hóa đơn đầu vào quý 2 năm 2021 , dẫn đến tiền thuế VAT phải nộp thêm là 4 tr đồng , mình đã làm tờ khai bổ sung và tính lãi chậm nộp cho khoản này tính đến nay.
Quý 3/2021 cũng có 1 hóa đơn đầu vào phải bỏ đi, dẫn đến tiền thuế VAT phải nộp thêm là 5tr đồng. Giờ mình đang vướng mắc vì tờ khai bổ sung của quý 3/2021.
Nếu điều chỉnh và tổng hợp KHBS thì số tiền chậm nộp sẽ là tổng của cả 2 khoản trên tính đến nay ,tức là số tiền chậm nộp cho 4 triệu đồng sẽ bị tính phạt chậm nộp thêm 1 lần nữa , với số ngày chậm nộp là từ quý 3/2021 đến nay .
Vậy mình phải tính tay số tiền chậm nộp rồi điền vào HTKK hay nên làm thế nào ? mong anh chị em bạn bè giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Có vẻ bạn đang hiểu sai;
Nếu cả 2 tờ khai đều làm điều chỉnh và đều phải nộp thuế thì bạn nộp theo kỳ phát sinh chứ ko cộng gộp lại 2 kỳ.

VD Quý 02/2021, PS 4tr tiền thuế thì tiền chậm nộp tính từ 01/08/2021-Hiện tại;
Quý 03/2021, PS 5tr tiền thuế thì tiền chậm nộp tính từ 01/11/2021-Hiện tại;

Nộp thuế cho 2 kỳ khác nhau.

• Like
Reactions: heeleeforever
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các anh chị em , mình có 1 vấn đề này đã cố gắng tìm hiểu trên web nhưng ko tìm được câu trả lời , rất rất mong các anh chị em giúp sức
Năm nay mình phát hiện sai sót vào bỏ đi 1 hóa đơn đầu vào quý 2 năm 2021 , dẫn đến tiền thuế VAT phải nộp thêm là 4 tr đồng , mình đã làm tờ khai bổ sung và tính lãi chậm nộp cho khoản này tính đến nay.
Quý 3/2021 cũng có 1 hóa đơn đầu vào phải bỏ đi, dẫn đến tiền thuế VAT phải nộp thêm là 5tr đồng. Giờ mình đang vướng mắc vì tờ khai bổ sung của quý 3/2021.
Nếu điều chỉnh và tổng hợp KHBS thì số tiền chậm nộp sẽ là tổng của cả 2 khoản trên tính đến nay ,tức là số tiền chậm nộp cho 4 triệu đồng sẽ bị tính phạt chậm nộp thêm 1 lần nữa , với số ngày chậm nộp là từ quý 3/2021 đến nay .
Vậy mình phải tính tay số tiền chậm nộp rồi điền vào HTKK hay nên làm thế nào ? mong anh chị em bạn bè giúp mình với
2 tờ khai bổ sung khác nhau ra 2 số tiền lãi chậm nộp khác nhau chứ có gộp chung 1 tờ khai đâu mag tính trùng nộp thêm lần nữa bạn

• Like
Reactions: heeleeforever
H

heeleeforever

Sơ cấp
11/1/13
11
0
1
40
hà nội
Có vẻ bạn đang hiểu sai;
Nếu cả 2 tờ khai đều làm điều chỉnh và đều phải nộp thuế thì bạn nộp theo kỳ phát sinh chứ ko cộng gộp lại 2 kỳ.

VD Quý 02/2021, PS 4tr tiền thuế thì tiền chậm nộp tính từ 01/08/2021-Hiện tại;
Quý 03/2021, PS 5tr tiền thuế thì tiền chậm nộp tính từ 01/11/2021-Hiện tại;

Nộp thuế cho 2 kỳ khác nhau.
Mình cảm ơn các bạn nhé , thực ra trường hợp của mình phức tạp hơn 1 chút nên mình muốn nói đơn giản hóa chứ tình huống thực phức tạp quá, mình cũng ko biết diễn đạt sao cả .

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Mình cảm ơn các bạn nhé , thực ra trường hợp của mình phức tạp hơn 1 chút nên mình muốn nói đơn giản hóa chứ tình huống thực phức tạp quá, mình cũng ko biết diễn đạt sao cả .
Tách nghĩa vụ thuế theo kỳ thuế.
Bạn cứ nắm đúng kỳ thuế thì điều chỉnh sẽ bớt rối hơn.