Thuế GTGT hàng biếu tặng

T

TBH289

Sơ cấp
1/8/22
6
0
1
27
Em chào anh/chị,
Công ty em là đại lý bán bảo hiểm nhân thọ nên k chịu thuế GTGT, trong năm cty có tổ chức tặng quà cho các khách hàng đã mua bảo hiểm (ấm chén, cốc, gấu bông, ...) vậy trong năm khi xuất hàng biếu tặng thì có được khấu trừ phần thuế GTGT đầu vào của các hàng biếu tặng không ạ? (Cty không đăng ký với sở công thương + giá trị biêu tặng dưới 100tr) Em xin cảm ơn!
 
P

phomai_conbocuoi

Sơ cấp
1/2/20
3
2
3
33
Bản thân hàng biếu tặng không được khấu trừ VAT đầu vào bạn nha
 
N

nhomai08

Sơ cấp
11/1/14
6
0
1
bình dương

Khấu trừ thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cho, biếu, tặng

Khoản 5, Điều 14, Thông Tư 219/2013/TT-BTC quy định điều kiện khấu trừ thuế GTGT như sau::

“5. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa (kể cả hàng hóa mua ngoài hoặc hàng hóa do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ”

Theo quy định trên, thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho, biếu, tặng được khấu trừ.

Lưu ý: Hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT như phần mềm, nông sản chưa qua chế biến, đào tạo, dạy nghề…,nếu dùng cho, biếu, tặng sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào

Khấu trừ thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cho, biếu, tặng

Khoản 5, Điều 14, Thông Tư 219/2013/TT-BTC quy định điều kiện khấu trừ thuế GTGT như sau::

“5. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa (kể cả hàng hóa mua ngoài hoặc hàng hóa do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ”

Theo quy định trên, thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho, biếu, tặng được khấu trừ.

Lưu ý: Hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT như phần mềm, nông sản chưa qua chế biến, đào tạo, dạy nghề…,nếu dùng cho, biếu, tặng sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào
 
Webketoan PRO

Xem nhiều