Xử lý chênh lệch kho hàng hóa

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28
anh chị tư vấn giúp em trường hợp này với ạ
bên em là bên thương mại mua bán cát
khi bên e mua số lượng cát đầu vào có 1000m3, nhưng khi bán giao từ cảng A đến cảng B đo đạc lại chốt lại số lượng 1050m3
vậy số lượng chênh lệch như này em xử lý thế nào ạ, vì em xuất hóa đơn 1050m3 thì đang bị âm kho ạ mong anh chị tư vấn giúp, em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Vũ Thái ^-^

Vũ Thái ^-^

Sơ cấp
9/12/18
30
4
8
31
khi bên e mua số lượng cát đầu vào có 1000m3, nhưng khi bán giao từ cảng A đến cảng B đo đạc lại chốt lại số lượng 1050m3
vậy số lượng chênh lệch như này em xử lý thế nào ạ, vì em xuất hóa đơn 1050m3 thì đang bị âm kho ạ mong anh chị tư vấn giúp, em cảm ơn ạ
Kiểm tra lại đầu nhập kho chứ không thể chênh lệch được.
Vào = ra

T

Trung Dũng 77

Sơ cấp
15/5/20
21
14
3
46
Lập biên bản kiểm kê. Xử lý theo quy trình hàng hóa thừa thiếu khi kiểm kê!

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28
Kiểm tra lại đầu nhập kho chứ không thể chênh lệch được.
Vào = ra
khi đo tại cảng A đo được khối lượng X, nhưng do trong quá trình vận chuyển từ cảng A đến cảng B, số lượng cát có thể hao hụt trong vận chuyển, nên mới có sự chênh lệch đó anh
bên em kinh doanh vật liệu xây dựng, cụ thể là CÁT.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28
Lập biên bản kiểm kê. Xử lý theo quy trình hàng hóa thừa thiếu khi kiểm kê!
vậy số lượng âm kho khi bên em xuất đầu ra lớn hơn đầu vào thế xử lý sao ạ
bên em kinh doanh CÁT, nên khi vận chuyển có thể dẫn đến sự hao hụt , chênh lệch trong lúc vận chuyển từ cảng A đến cảng B ạ

lamhaituyen

lamhaituyen

Sơ cấp
17/10/12
19
53
13
34
Bac lieu
vậy số lượng âm kho khi bên em xuất đầu ra lớn hơn đầu vào thế xử lý sao ạ
bên em kinh doanh CÁT, nên khi vận chuyển có thể dẫn đến sự hao hụt , chênh lệch trong lúc vận chuyển từ cảng A đến cảng B ạ
Khối lượng cát đầu vào thực tế của chúng ta là 1000m3 + 50m3 (hàng thừa chờ xử lý)
Lúc xuất kho bán khách hàng, là 1050m3. Như vậy hoàn toàn không có bị âm kho.

Phần chênh lệch thừa ở đầu vào.
Sau khi xử lý theo quy trình kiểm kê của công ty, sẽ ghi nhận từ Hàng thừa chờ xử lý sang Tài khoản Doanh thu khác.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28
Khối lượng cát đầu vào thực tế của chúng ta là 1000m3 + 50m3 (hàng thừa chờ xử lý)

Sau khi xử lý theo quy trình kiểm kê của công ty, sẽ ghi nhận từ Hàng thừa chờ xử lý sang Tài khoản Doanh thu khác.
Thực tế đầu vào bên em mua cát tại mỏ 1000m3
Khi giao hàng từ cảng A đến cảng B, đo đạc lại số lượng, 2 bên lại chốt số liệu là 1050m3, bên em xuất hóa đơn cho khách 1050m3
Vậy phần chênh lệch âm kho 50m3 em sẽ đưa vào Hàng thừa chờ xử lý phải không ạ

lamhaituyen

lamhaituyen

Sơ cấp
17/10/12
19
53
13
34
Bac lieu
Thực tế đầu vào bên em mua cát tại mỏ 1000m3
Khi giao hàng từ cảng A đến cảng B, đo đạc lại số lượng, 2 bên lại chốt số liệu là 1050m3, bên em xuất hóa đơn cho khách 1050m3
Vậy phần chênh lệch âm kho 50m3 em sẽ đưa vào Hàng thừa chờ xử lý phải không ạ
Bạn ghi nhận như sau:
Nợ TK kho
Nợ TK thuế GTGT
Có TK phải trả Nhà cung cấp
(Căn cứ theo hóa đơn)

Đồng thời, sẽ có một phiếu nhập kho hàng thừa như sau:
Nợ TK kho (lấy đơn giá đầu vào chưa GTGT x 50m3)
Có TK Tài sản thừa chờ xử lý (3381).

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Đơn giản có 02 phương pháp.
1.Tìm hóa đơn đầu vào cho cân :Việc mua cát từ cá nhân có thể làm bảng kê.
2.Điều chỉnh hóa đơn đầu ra bằng đầu vào.Cái này phức tạp hơn

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28
Bạn ghi nhận như sau:
Nợ TK kho
Nợ TK thuế GTGT
Có TK phải trả Nhà cung cấp
(Căn cứ theo hóa đơn)

Đồng thời, sẽ có một phiếu nhập kho hàng thừa như sau:
Nợ TK kho (lấy đơn giá đầu vào chưa GTGT x 50m3)
Có TK Tài sản thừa chờ xử lý (3381).
em cảm ơn anh nhiều ạ

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28
Đơn giản có 02 phương pháp.
1.Tìm hóa đơn đầu vào cho cân :Việc mua cát từ cá nhân có thể làm bảng kê.
2.Điều chỉnh hóa đơn đầu ra bằng đầu vào.Cái này phức tạp hơn
em cảm ơn anh ạ

Phần mềm Kế toán MISA

Phần mềm Kế toán MISA

Đối tác đồng hành
Thành viên BQT
23/12/22
47
3
8
amis.misa.vn
Hàng tồn kho là một khoản mục tài sản quan trọng được thể hiện trên bảng cân đối kế toán của mỗi doanh nghiệp, chính vì vậy, việc hàng tồn kho được kiểm kê và báo cáo thường xuyên sẽ góp phần người quản lý có căn cứ tin cậy để đưa ra các quyết định sản xuất kinh doanh, đáp ứng tiến độ, đồng thời, việc tính toán xác định số tồn kho hợp lý sẽ tạo điều kiện để tiết kiệm vốn và đảm bảo ổn định sản xuất kinh doanh.

Vậy KTV sẽ xử lý chênh lệch phát sinh như thế nào, mời Anh chị đọc ngay hướng dẫn chi tiết từ MISA TẠI ĐÂY

______
MISA SME - Phần mềm Kế toán phổ biến nhất Việt Nam: https://sme.misa.vn/

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28

anh ơi, anh cho em hỏi thêm chút ạ
các chi phí dịch vụ đi kèm của đơn hàng đó thì xử lý sao ạ
chi phí đầu vào cũng xuất theo số lượng của 1050m3 anh ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
anh ơi, anh cho em hỏi thêm chút ạ
các chi phí dịch vụ đi kèm của đơn hàng đó thì xử lý sao ạ
chi phí đầu vào cũng xuất theo số lượng của 1050m3 anh ạ
Đối với các mặt hàng như : sắt thép, nông sản, than, cát, đá, ...... TCVN đều quy định dung sai cho phép (sự chênh lệch). Trong thực tế, thiết bị cân/đong ở hai đầu mua/bán là không giống nhau nên sẽ có sai lệch, hoặc những sản phẩm như cát/thán/nông sản.... trong quá trình vận chuyển hay bảo quản còn bị ảnh hưởng bởi thời tiết/độ ẩm/hao hụt vật lý khác..... nên nếu chệnh lệch khối lượng/trọng lượng giữa mua vào và bán ra nằm trong dung sai cho phép thì vẫn hợp lệ.
Khi mua vào, DN đã chốt khối lượng và giá trị thanh toán với người bán thì cứ ghi nhận theo đúng thoả thuận. Khi bán ra, người mua chấp nhận khối lượng và giá trị tại thời điểm giao hàng, nếu có chệnh lệch thiếu thì phần thiếu trong dung sai cho phép vẫn được xem là giá vốn hợp lý khi tính thuế (lệch thiếu nhiều hơn quy định thì phần lệch này có thể sẽ bị loại khi tính thuế TNDN). Nếu chênh lệch thừa thì phần thừa được ghi nhận thu nhập khác. Cách thức và trình tự xử lý thừa/thiếu theo quy định của chế độ kế toán (tài sản thiếu chờ xử lý 1381/ tài sản thừa chờ xử lý 3381) và luật thuế TNDN.

Chi phí đầu vào liên quan thì chỉ ghi nhận theo đúng thực tế phát sinh chứ không quy đổi theo số lượng 1050m3.

• Like
Reactions: XANH886
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28
Đối với các mặt hàng như : sắt thép, nông sản, than, cát, đá, ...... TCVN đều quy định dung sai cho phép (sự chênh lệch). Trong thực tế, thiết bị cân/đong ở hai đầu mua/bán là không giống nhau nên sẽ có sai lệch, hoặc những sản phẩm như cát/thán/nông sản.... trong quá trình vận chuyển hay bảo quản còn bị ảnh hưởng bởi thời tiết/độ ẩm/hao hụt vật lý khác..... nên nếu chệnh lệch khối lượng/trọng lượng giữa mua vào và bán ra nằm trong dung sai cho phép thì vẫn hợp lệ.
Khi mua vào, DN đã chốt khối lượng và giá trị thanh toán với người bán thì cứ ghi nhận theo đúng thoả thuận. Khi bán ra, người mua chấp nhận khối lượng và giá trị tại thời điểm giao hàng, nếu có chệnh lệch thiếu thì phần thiếu trong dung sai cho phép vẫn được xem là giá vốn hợp lý khi tính thuế (lệch thiếu nhiều hơn quy định thì phần lệch này có thể sẽ bị loại khi tính thuế TNDN). Nếu chênh lệch thừa thì phần thừa được ghi nhận thu nhập khác. Cách thức và trình tự xử lý thừa/thiếu theo quy định của chế độ kế toán (tài sản thiếu chờ xử lý 1381/ tài sản thừa chờ xử lý 3381) và luật thuế TNDN.

Chi phí đầu vào liên quan thì chỉ ghi nhận theo đúng thực tế phát sinh chứ không quy đổi theo số lượng 1050m3.
Em cảm ơn chị rất nhiều đã tư vấn và gỡ rối giúp em ạ !

• Love
Reactions: Viet Huong
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28

Chị Hương ơi, cho em hỏi lại về vấn đề chi phí liên quan chút với ạ :

"Chi phí đầu vào liên quan thì chỉ ghi nhận theo đúng thực tế phát sinh chứ không quy đổi theo số lượng 1050m3."

Ví dụ :
- CP mua hàng hóa ( cát ): 1000m3
- CP vận tải từ mỏ đến bãi của cảng A : 1001m3
- CP vận chuyển tàu từ cảng A đến cảng B: 1000m3
- CP bốc xếp hàng hóa tại cảng A : 995m3
- Bán hàng hóa tại cảng B cho khách : 1010m3
Trường hợp này em sẽ hạch toán doanh thu bình thường và xử lý chênh lệch hàng hóa thừa vào doanh thu khác đúng không ạ
Còn các chi phí liên quan còn lại em không cần xử lý chênh lệch gì cả mà chỉ ghi nhận chi phí theo thực tế phát sinh phải không ạ

Em cảm ơn chị !

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chị Hương ơi, cho em hỏi lại về vấn đề chi phí liên quan chút với ạ :

"Chi phí đầu vào liên quan thì chỉ ghi nhận theo đúng thực tế phát sinh chứ không quy đổi theo số lượng 1050m3."

Ví dụ :
- CP mua hàng hóa ( cát ): 1000m3 (giá mua hàng hoá)
- CP vận tải từ mỏ đến bãi của cảng A : 1001m3 (chi phí mua hàng)
- CP vận chuyển tàu từ cảng A đến cảng B: 1000m3 (chi phí mua hàng)
- CP bốc xếp hàng hóa tại cảng A : 995m3 (chi phí mua hàng)
- Bán hàng hóa tại cảng B cho khách : 1010m3 (doanh thu)
Trường hợp này em sẽ hạch toán doanh thu bình thường và xử lý chênh lệch hàng hóa thừa vào doanh thu khác đúng không ạ
Còn các chi phí liên quan còn lại em không cần xử lý chênh lệch gì cả mà chỉ ghi nhận chi phí theo thực tế phát sinh phải không ạ

Em cảm ơn chị !
Có thể hiểu là chi phí mua hàng liên quan, sẽ chỉ ghi nhận đúng thực tế phát sinh. Khối lượng hàng mua là 1000m3 nên sẽ phân bổ chi phí mua hàng vào giá trị hàng nhập kho theo khối lượng 1000m3.

Khi bán hàng, doanh thu ghi theo khối lượng và đơn giá bán. Lúc này, giá vốn hàng hoá chỉ gồm giá mua hàng và chi phí mua hàng ban đầu. Phần chênh lệch 10m3 sẽ ghi bổ sung bút toán nhập kho Nợ 1561 / Có 711 theo giá trị mua hàng không bao gồm chi phí mua hàng.

• Like
Reactions: Nguyencongthuy
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28
Có thể hiểu là chi phí mua hàng liên quan, sẽ chỉ ghi nhận đúng thực tế phát sinh. Khối lượng hàng mua là 1000m3 nên sẽ phân bổ chi phí mua hàng vào giá trị hàng nhập kho theo khối lượng 1000m3.

Khi bán hàng, doanh thu ghi theo khối lượng và đơn giá bán. Lúc này, giá vốn hàng hoá chỉ gồm giá mua hàng và chi phí mua hàng ban đầu. Phần chênh lệch 10m3 sẽ ghi bổ sung bút toán nhập kho Nợ 1561 / Có 711 theo giá trị mua hàng không bao gồm chi phí mua hàng.
Em cảm ơn chị nhiều ạ !

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
229
37
28
28

Chị ơi, cho em hỏi thêm về hợp này cũng liên quan về mua bán cát ạ :

Có khách mua cát bên em nhưng khách không lấy hóa đơn ( sếp chiều khách nên cũng bán hàng cho khách và không thu VAT của khách )
Và sếp đã thành lập 1 công ty mới (cty X) ở tỉnh Y để chống cháy cho phần hồ sơ đi đường là thay vì xuất hóa đơn cho khách thì bên em sẽ xuất hóa đơn cho công ty X

Như vậy hợp đồng giữa bên em và công ty X đều sếp ký đại diện cả 2 bên vậy có bị sai về sau này quyết toán không ạ

Mong được chị tư vấn giúp ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA