CHI PHÍ LÃI VAY TRONG GIAO DỊCH LIÊN LẾT

• Thread starter Dan Phương@
  • Ngày gửi
D

Dan Phương@

Sơ cấp
30/9/22
10
3
3
26
Em chào Anh/Chị trong hội ạ
Em nhờ Anh/Chị tư vấn giúp em trường hợp này với ạ
Công ty em đăng ký vốn điều lệ là 10 tỷ, nhưng thực góp có 4,6 tỷ nên chi phí lãi vay trong năm là chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN.
Khoản vay trong năm là 2,59 tỷ lại vượt quá 25% vốn chủ sở hữu nên bị dính giao dịch liên kết và bị khống chế lãi vay
Vậy Anh/Chị cho em hỏi là chi phí lãi vay đã bị loại khi tính thuế TNDN rồi thì em cần làm phụ lục giao dịch liên kết nữa không?
Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em chào Anh/Chị trong hội ạ
Em nhờ Anh/Chị tư vấn giúp em trường hợp này với ạ
Công ty em đăng ký vốn điều lệ là 10 tỷ, nhưng thực góp có 4,6 tỷ nên chi phí lãi vay trong năm là chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN.
Khoản vay trong năm là 2,59 tỷ lại vượt quá 25% vốn chủ sở hữu nên bị dính giao dịch liên kết và bị khống chế lãi vay
Vậy Anh/Chị cho em hỏi là chi phí lãi vay đã bị loại khi tính thuế TNDN rồi thì em cần làm phụ lục giao dịch liên kết nữa không?
Em cảm ơn ạ
Khi DN có phát sinh GDLK thì phải lập tờ khai, không liên quan gì đến việc lãi vay bị khống chế/bị loại hay không, bạn nhé.

D

Dan Phương@

Sơ cấp
30/9/22
10
3
3
26
Khi DN có phát sinh GDLK thì phải lập tờ khai, không liên quan gì đến việc lãi vay bị khống chế/bị loại hay không, bạn nhé.
Dạ chị cho em hỏi thêm là theo như nghị định 132 thì để xác định vay mượn vốn ngân hàng là giao dịch liên kết có 2 yếu tố của phần vay mượn đó là:
1. Vượt quá 25% VSH
2. Chiếm trên 50% tổng giá trị các khoản nợ chung và dài hạn của công ty
Mà Công ty em thì phần mượn vốn ngân hàng đó là vay ngắn hạn 6 tháng ạ
Vậy có bị tính là giao dịch liên kết không ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Dạ chị cho em hỏi thêm là theo như nghị định 132 thì để xác định vay mượn vốn ngân hàng là giao dịch liên kết có 2 yếu tố của phần vay mượn đó là:
1. Vượt quá 25% VSH
2. Chiếm trên 50% tổng giá trị các khoản nợ chung và dài hạn của công ty
Mà Công ty em thì phần mượn vốn ngân hàng đó là vay ngắn hạn 6 tháng ạ
Vậy có bị tính là giao dịch liên kết không ạ
Vẫn tính là có GDLK, còn điều khoản khống chế lãi vay thì chỉ áp dụng với các khoản vay trung và dài hạn.

• Like
Reactions: 6ly
6ly

6ly

Sơ cấp
12/11/23
1
0
1
34
Vẫn tính là có GDLK, còn điều khoản khống chế lãi vay thì chỉ áp dụng với các khoản vay trung và dài hạn.
Cảm ơn chị, chỉ áp dụng trung dài hạn mà lâu nay em lại nghĩ là tất cả lãi vay.

MyTranHa

MyTranHa

Sơ cấp
13/11/23
2
1
1
30
Công ty em đăng ký vốn điều lệ là 10 tỷ, nhưng thực góp có 4,6 tỷ nên chi phí lãi vay trong năm là chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN=> Cho mình hỏi tại sao chi phí lãi vay trong trường hợp này lại không được tính là chi phí không hợp lệ khi tính thuế TNDN ạ? Thông tư/ Nghị định nào quy định ạ? Mình cảm ơn.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Đơn giản bạn hiểu thế này nhé: Vốn điều lệ đăng ký bao nhiêu thì phải góp đủ, lấy tiền đó mà chi thì sẽ không có chi phí lãi vay đúng không? Giờ công ty bạn không dùng tiền đó mà lại đi vay thì đương nhiên chi phí lãi vay đó sao được đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN. Chưa kể là công ty bạn sẽ bị phạt vì không góp đủ vốn khi quá thời hạn góp nhé!

• Like
Reactions: MINA
MyTranHa

MyTranHa

Sơ cấp
13/11/23
2
1
1
30
Đơn giản bạn hiểu thế này nhé: Vốn điều lệ đăng ký bao nhiêu thì phải góp đủ, lấy tiền đó mà chi thì sẽ không có chi phí lãi vay đúng không? Giờ công ty bạn không dùng tiền đó mà lại đi vay thì đương nhiên chi phí lãi vay đó sao được đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN. Chưa kể là công ty bạn sẽ bị phạt vì không góp đủ vốn khi quá thời hạn góp nhé!
Thanks bạn, mình hiểu r

• Like
Reactions: MINA

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA