Hạch toán bổ sung hóa đơn bỏ sót

• Thread starter btthue
  • Ngày gửi
btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
Cả nhà ơi cho em hỏi với, em chưa gặp trường hợp này bao giờ cả thành ra không có kinh nghiệm ạ. Cty có một cái hóa đơn từ tháng ba bây giờ mới phát hiện bị thiếu, theo quy định thì sẽ được ghi bổ sugn làm chi phí. Như vậy thì tháng này sẽ ghi bổ xung vào tờ khai Thuế GTGT, nhật ký chung và vì nghiệp vụ đó là xuất quỹ mua vé tham dự hội thảo nên vẫn đưa vào sổ quỹ cửa tháng bảy chưa ạ.
Em cảm ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Nếu là hóa đơn đầu vào thì Kê ngay vào tờ khai 03/GTGT tháng 6 đi cho kịp.

D

Dieulinh121082

Guest
3/6/07
15
0
0
Hà Nội
bạn hãy kê hóa đơn đó vào tờ khai thuế tháng 6 đi vẫn còn kip -may cho bạn là mới có chế độ mới đó
Chúc bạn vui ve

btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
Em cám ơn, nhưng cho em hỏi thêm là em có phản ánh vào sổ sách tháng 6 số tiền trên hóa đơn của tháng ba đó không ạ( sổ quỹ, NKC, BCĐ, sổ cái) ( vì tháng ba khi nghiệp vụ đó phát sinh em cũng chưa ghi nhận mà chờ hóa đơn gtgt về mới ghi nhận vì số tiền đó cũng ít). Nhưng vì hóa đơn đó lại chuyển về ghi tên của xếp mà xếp thì cứ tưởng là thư mời vớ vẩn nên không bóc đến lúc em gọi điện đến đòi hóa đơn thì họ bảo là gửi rồi , và tìm được trên bàn của xếp. Hu hu khổ thế đấy ạ

phong2v

phong2v

Guest
Em cám ơn, nhưng cho em hỏi thêm là em có phản ánh vào sổ sách tháng 6 số tiền trên hóa đơn của tháng ba đó không ạ( sổ quỹ, NKC, BCĐ, sổ cái) ( vì tháng ba khi nghiệp vụ đó phát sinh em cũng chưa ghi nhận mà chờ hóa đơn gtgt về mới ghi nhận vì số tiền đó cũng ít). Nhưng vì hóa đơn đó lại chuyển về ghi tên của xếp mà xếp thì cứ tưởng là thư mời vớ vẩn nên không bóc đến lúc em gọi điện đến đòi hóa đơn thì họ bảo là gửi rồi , và tìm được trên bàn của xếp. Hu hu khổ thế đấy ạ
Phải hạch toán vào đi chứ, kê khai thuế có thì đương nhiên phải hạch toán vào chứ, nếu ko thì chênh lệch nhau à, lại thành ko có hoá đơn mà lại kê khai

V

Van

Guest
21/8/06
64
0
0
40
Phần thuế GTGT đối với những hđ hết hạn (hơn 3tháng) bạn kông được khấu trừ mà tính vào chi phí hợp lý bạn ạ.

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Phần thuế GTGT đối với những hđ hết hạn (hơn 3tháng) bạn kông được khấu trừ mà tính vào chi phí hợp lý bạn ạ.

Hoá đơn tháng 3 vẫn được khấu trừ thuế nếu hạch toán chậm nhất vào tháng 6 và kê khai khai vào tờ khai thuế tháng 6 (lập và nộp vào tháng 7).

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Hic... rốt cuộc là 3 tháng là tính theo kiểu nào đây pà con? Chị Tú Anh ới ời ơi.....tháng 3 đến tháng 6 tính là 3 tháng hay tháng 3, 4, 5 tính là 3 tháng?

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Hôm nay mà kê khai kỳ tháng 6 là không được rồi. Để sang kỳ khai tháng 7 (tức là tháng 8 khai và nộp) thì không kịp. Còn thời hạn 3 tháng cho hóa đơn đầu vào có nghĩa là 90 ngày kể từ ngày ghi trên hóa đơn, em phải kê khai. VD: ngày kê khai ghi trên tờ khai là 15/8 thì hóa đơn đầu vào kê khai phải có ngày từ 16/5 trở về sau

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
vâng, cảm ơn tranxuanthien nhiều. Vậy là mấy cái hóa đơn tháng 4 của em vẫn được khấu trừ trong bảng kê tháng 7? Có một điều nữa cho em hỏi luôn nhé! Có những hóa đơn đã kê trong bảng kê thuế GTGT, nhưng chưa thấy trên sổ sách. Mà làm phần mềm (SUN) nên em không biết là anh kế toán cũ đã hạch toán vào phần mềm (hạch toán chi phí) chưa nữa. Theo dự đoán của em thì chưa. Vậy nếu giờ muốn làm cho 133 trên phần mềm với số trên tờ khai, em phải hạch toán lại, đem luôn vào chi phí tháng 7 được không ạ?

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Hôm nay mà kê khai kỳ tháng 6 là không được rồi. Để sang kỳ khai tháng 7 (tức là tháng 8 khai và nộp) thì không kịp. Còn thời hạn 3 tháng cho hóa đơn đầu vào có nghĩa là 90 ngày kể từ ngày ghi trên hóa đơn, em phải kê khai. VD: ngày kê khai ghi trên tờ khai là 15/8 thì hóa đơn đầu vào kê khai phải có ngày từ 16/5 trở về sau

Hoá đơn đầu vào không tính theo 90 ngày mà tính theo tháng như quy định tại c.5 mục 1 phần III phương pháp tính thuế GTGT Thông tư 32/2007/TT- BTC:

[FONT=&quot]"Trường hợp hoá đơn GTGT hoặc chứng từ nộp thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ mua vào phát sinh trong tháng nhưng chưa kê khai kịp trong tháng thì được kê khai khấu trừ vào các tháng tiếp sau, thời gian tối đa là 03 tháng kể từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh ".
Hoá đơn của bạn viết tháng 3 như vậy thời điểm kê khai của tháng phát sinh là tháng 4 vì vậy được khấu trừ trong tờ khai thuế tháng 4, 5, 6 nộp chậm nhất ngày 20/7.
Nếu bạn chưa kê khai thì tới giờ này hoá đơn đó không còn được khấu trừ nữa rồi :)

[/FONT]

C

conkop

Guest
29/4/06
33
1
8
Hai Phong
đúng rồi! nói là 3 tháng như thực chất là 3 tháng 20 ngày :D

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda

Vẫn còn được khấu trừ vào tháng 6 nữa bạn ah.Theo quy định, nếu doanh nghiệp không khấu trừ vào tháng đó thì vẫn được khấu trừ vào 3 tháng tiếp theo ( t4.5.6)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA