tính giá thành rèm cửa

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
em chào các bác ạ
Các bác cho em hỏi với. Công ty em làm về rèm cửa ah. Có nhiều loại lắm, nhiều loại là do làm bằng các chất liệu vải khác nhau. Bây giờ em không biết có nên tính giá thành cho từng loại đó không? Nhưng nếu mà làm thì rất vất vả. Các khoản mục chi phí như nhân công và CP điện nước em cũng không biết phân bổ cho từng loại rèm như thế nào?
Em định là sẽ không tính giá thành cho từng SP rèm nữa mà tập hợp tất cả chi phí đó vào 154 xong cuối tháng kết chuyển sang giá vốn 632. (Em hạch toán hàng tồn kho theo pp kê khai thường xuyên). Vì vậy trong kỳ phát sinh doanh thu em sẽ không hạch toán giá vốn nữa mà em để cuối tháng kết chuyển hết sang 632 có được không a.
Mong các bác trả lời em sớm nhé.
Em đang khó xử quá.
Em cảm ơn các bác rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cty sản xuất thì tính giá thành là công việc vất vả nhất cho kế toán đó bạn. Theo yêu cầu quản lý thì bạn phải tính giá thành cho từng loại sản sp (từng loại rèm cửa) bạn ah. tất cả những khoản mục chi phí mà bạn phải phân bổ bạn nên tính theo tỷ lệ theo số sp đã sx được hoặc tỷ lệ NVL chính. Những phương pháp này bạn tham khảo lại sách nhé.
Mình không biết cty bạn sản xuất những loại rèm cửa nào nên mình không theo giúp bạn cụ thể được.
Mình có 1 ý này nếu giống với cty bạn thì làm cho đỡ cực nhé. Nếu cty bạn chỉ sản xuất rèm cửa là may ra thành cái rèm cửa thì bạn co thể tính giá thành 1 cuộn vải thành phẩm (dạng sx công nghiệp). Sau đó bán bao nhiêu cái thì cắt ra, bạn cộng tổng chiều dài ra rồi x tương ứng với đơn giá 1 mét vải rèm thành phẩm --> 632
bạn có thể làm như vậy nếy cty bạn là cty sản xuất theo đơn đặt hàng, không có sản phẩm dở dang và tồn kho cuối kỳ

H

hieu_minh2006

Guest
6/8/06
23
0
0
40
Ha Noi
tớ thấy cách của bạn THEHOANG cũng không ổn, theo tớ thì tính ra khối lượng nguyên vật liệu của từng loại rèm.
Còn các chi phí khác: Chi phí nhân công và chi phí sản xuất chung thì mình sẽ phân bổ theo tiêu thức KLNVL.
Bạn làm bản tính chi tiết giá thành cho từng loại NVL
Tó thấy là cách đó là đơn giản nhất đối với 1 doanh nghiệp sản xuất nhỏ.

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
ê, Hiếu Minh, lấy nick của ta hỏi bài nha!, hậu tạ gi đi chứ, cafe nha. không có lần sau ko cho mượn xuro đăng nhập nữa đâu. Bản quyền mà hiii. thôi không tán dóc ko có các bác quản trị lại xóa bài mất! híc!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA