Cả nhà cho em hỏi : Thành lập doanh nghiệp cần chuẩn bị những gì với ạ?

• Thread starter ocnhoihp
  • Ngày gửi
O

ocnhoihp

Sơ cấp
2/1/24
1
1
3
35
Em là thành viên mới,có đôi chút thắc mắc chưa biết, mong cả nhà chỉ giáo cho em với, em cám ơn mọi người đã đọc :
1.Bây giờ vợ chồng e muốn thành lập doanh nghiệp thì lựa chọn hình thức doanh nghiệp nào?
2. Vốn điều lệ nên đăng ký bao nhiêu và nếu đăng ký mấy trăm hay mấy tỉ thì có phải nộp đủ thật ko ạ, hay chỉ cần nộp một số tối thiểu thôi? Và nếu nộp thì sau bao lâu phải nộp đủ ạ?
3.Thuế,phí 1 năm là gồm những khoản nào ?
4.Về Bảo hiểm của những thành viên trong công ty thì có phải đóng ko ạ?
Em cám ơn mọi người đã đọc tin và mong chờ câu trả lời của các anh/chị

• Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Đây là các câu hỏi thường gặp nhất, nhưng nó lại hổng có công thức chung cho toàn bộ câu hỏi, tuần tự từng câu nhe:
1. Loại hình nào cũng được cả, nhưng nếu chỉ 2 vợ chồng với nhau thì TNHH 2TV trở lên là lựa chọn.
2. Vốn điều lệ bao nhiêu thì phải căn cứ vào kế hoạch kinh doanh của mình ra sao, giả sử kinh doanh giá trị vô hình như tư vấn, cung cấp chất xám cho khách hàng thì vốn vừa vừa xinh xinh theo khả năng; ngược lại nếu kinh doanh mặt hàng hữu hình thì phải xem cần bao nhiêu tiền để kinh doanh như mua hàng, thuê mặt bằng, vòng quay hàng/tiền v.v để biết cần bao nhiêu vốn là phù hợp.
3. Thuế, phí phụ thuộc khá nhiều vào quá trình kinh doanh, không có con số cụ thể. Các loại thuế phổ biến như môn bài, giá trị gia tăng, thu nhập cá nhân, thu nhập doanh nghiệp.
4. Bảo hiểm bắt buộc (bảo hiểm xã hội) thì có quan hệ lao động như ký hợp đồng lao động thì đóng ráo trọi.

• Love
Reactions: MINA

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA