Cách thức hạch toán nuôi và bán Gia súc

• Thread starter AnhLinh123.1
  • Ngày gửi
A

AnhLinh123.1

Sơ cấp
26/2/24
4
1
3
25
Hi anh chị,
Em đang có thắc mắc cần giúp đỡ. Công ty em có dịch vụ nuôi Gia súc cho bên A. Bên A đồng ý trả toàn bộ chi phí từ thời điểm Gia súc được sinh đến thời điểm Gia súc lớn. Tuy nhiên nếu Gia súc không đạt tiêu chuẩn và đem bán, bên A sẽ chỉ trả phần chi phí khi Gia súc được sinh ra.
Trong quá trình nuôi, nếu Gia súc không đạt tiêu chuẩn, Công ty em sẽ bán cho bên khác, tiền thu về sẽ cấn trừ cho bên A (tại thời điểm bán, gia súc thuộc sở hữu của Cty em, nhưng tiền thu được đó thì Cty em sẽ cấn trừ lại khoản phải thu của bên A, hiện tại đang treo TK138 đến lúc xuất bán cho bên A)
Em đang không rõ cách hạch toán cũng như xuất hóa đơn cho bên khác và bên A ntn. Mong anh/chị giúp đỡ em ạ!
Và có thể nào 1 Gia súc, xuất hóa đơn 2 lần cho 2 Công ty khác nhau được không? Bên A xuất phần giá sơ sinh, bên KH khác vẫn xuất như bth ạ?

• Like
Reactions: MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Về kế toán, bạn xem tài khoản 154 hoạt động chăn nuôi sẽ thấy các nội dung này :)

Về hóa đơn, bạn cần phải xác định bạn cung cấp gì để xác định giá tính thuế, thời điểm xuất hóa đơn (gắn với doanh thu). Căn cứ vào việc ghi nhận cung cấp gì mà ghi nhận hóa đơn giá sơ sinh hay giá bán cũng không có gì đặc biệt vì là 2 sản phẩm đầu ra khác nhau.

• Like
Reactions: MINA
A

AnhLinh123.1

Sơ cấp
26/2/24
4
1
3
25
Về kế toán, bạn xem tài khoản 154 hoạt động chăn nuôi sẽ thấy các nội dung này :)

Về hóa đơn, bạn cần phải xác định bạn cung cấp gì để xác định giá tính thuế, thời điểm xuất hóa đơn (gắn với doanh thu). Căn cứ vào việc ghi nhận cung cấp gì mà ghi nhận hóa đơn giá sơ sinh hay giá bán cũng không có gì đặc biệt vì là 2 sản phẩm đầu ra khác nhau.
Cám ơn anh!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA