đăng ký sổ sách kế toán

• Thread starter giahuong
  • Ngày gửi
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Công ty tôi hoạt động đã hơn 1 năm (từ tháng 7 năm 2003) nhưng không biết là phải lên cơ quan quản lý thuế để đóng dấu sổ sách kế toán. Vì vậy, tôi cứ mua sổ về ghi thôi.
Hôm nay đọc trên diễn đàn mới thấy mọi người nói đến vấn đề phải đăng ký sổ kế toán nên lo quá. Mọi người khuyên tôi phải làm gì bây giờ?

Xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn giahuong, Mina không biết công ty của bạn thuộc chi cục thuế nào quản lý, hình như ở thành phố HCm chỉ có thuế Q10,3,1 là bắt đăng ký sổ còn cục thuế thì không phải đăng ký sổ ,
thân

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Em thấy ở Chi cục thuế Q. Phú Nhuận cũng bắt phải đăng ký Sổ kế toán . Nếu ghi chép bằng tay thì phải mua sổ và được đánh số, đóng dấu giáp lai từng trang, xác nhận đã đăng ký với chi cục thuế thì mới được phép sử dụng.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Các bác cứ lo linh tinh ! thế nếu em làm sổ sách = Excell thì em vác máy tính lên cho người ta đóng dấu à ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To cam to 80 : ở TP HCM nếu bạn đăng ký làm kế toán bằng máy thì phải làm công văn gửi đến cục thuế tại thời điểm đầu niên độ kế toán và hàng tháng (tùy theo chi cục thuế ) yêu cầu tụi này in sổ sách ra và váv lên cho quản lý đóng dấu đó bạn ......

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Không biết ở HN có bắt buộc thủ tục đó hay không ? Kitten thì chưa thấy bao giờ cả

V

vodanhkhach

Guest
co gì đâu mà, khi bạn dăng kí kinh doanh, bạn phải đăng ký hình thức kế toán nào rồi( sổ kế toán) đó là thủ tục thành lập DN và đăng ký KD, hãy kiểm tra lại DKKD của công ty bạn nhé, sếp bạn đang cất ở trong tủ của ông ấy đấy

G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
giahuong đã kiểm tra rồi. Trong DKKD không thấy có nói gì về vấn đề hình thức kế toán cả.
Hiện nay công ty mình đang do Chi cục thuế Hoàn Kiếm quản lý. Khi mình mới bắt đầu hoạt động, có lên gặp cán bộ quản lý thuế. Họ hướng dẫn một số vấn đề về kê khai thuế nhưng không thấy đề cập đến vấn đề phải đăng ký sổ kế toán cả.
Ah, còn một vấn đề này nữa. Thực ra, công ty mình làm tư vấn lại mới thành lập nên rất ít nhân viên. Mình làm trợ lý cho giám đốc, kiêm admin và cả kế toán nữa. Mình không thạo về kế toán vì đó chỉ là một môn học trong thời gian mình học đại học thôi (mình học Ngoại Thương Hà nội). Vì vậy, có bác nào ở Hà Nội có thể làm tư vấn kế toán cho mình được không (tất nhiên là sẽ có trả công :)
Mình vẫn ký tên trên các kê khai thuế hàng tháng. Vì vậy trên thuế coi mình là kế toán. Thực tế là mình không biết nghiệp vụ mấy. Giờ sổ sách năm ngoái và cả năm nay cũng chưa ra sao cả.
Ai có thời gian và có kinh nghiệm làm kế toán (đặc biệt là cho những công ty nhỏ như công ty mình) thì liên lạc với mình được không (email: huong@hqbizcon.com). Có gì bọn mình sẽ bàn bạc cụ thể!
Cảm ơn mọi người đã đọc cái mail dài loằng ngoằng này. :thank

H

hoabeou

Guest
vodanhkhach: Nói linh tinh, thủ tục ĐKKD ko có chỗ nào nói đến hình thức kế toán cả
giahuong: boss của bạn liều thật, phải nói quá liều, hay là mọi người đều thế cả (mình thì chỉ mạo hiểm thôi, liều thì ko :no )

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
co gì đâu mà, khi bạn dăng kí kinh doanh, bạn phải đăng ký hình thức kế toán nào rồi( sổ kế toán) đó là thủ tục thành lập DN và đăng ký KD, hãy kiểm tra lại DKKD của công ty bạn nhé, sếp bạn đang cất ở trong tủ của ông ấy đấy
To vodanhkhach cái này mình nghe lần đấu tiên đó, bạn có nhầm lẫn không đấy. Trong thủ tục đăng ký KD làm gì có việc đăng ký sổ kế toán :wall .
Đăng ký hình thức kế toán ( kế toán máy tính hay kế toán tay) là thủ tục mà công ty cần ĐK với chi cục thuế sau khi được cấp MST.
Nếu làm kế toán bằng tay thì đầu niên độ kế toán bạn phải :
Nếu ghi chép bằng tay thì phải mua sổ và được đánh số, đóng dấu giáp lai từng trang, xác nhận đã đăng ký với chi cục thuế thì mới được phép sử dụng.
Còn nếu sử dụng excel hay phần mềm thì giống như chị Mina nói:
To cam to 80 : ở TP HCM nếu bạn đăng ký làm kế toán bằng máy thì phải làm công văn gửi đến cục thuế tại thời điểm đầu niên độ kế toán và hàng tháng (tùy theo chi cục thuế ) yêu cầu tụi này in sổ sách ra và vác lên cho quản lý đóng dấu đó bạn ......
Đây là mình nói ở HCM thì làm như vậy, nhưng ở HN thì mình nghĩ có thể thủ tục sẽ khác.

Retngot

Retngot

Guest
20/7/04
121
0
16
44
??
Truy cập trang
Trời ơi mọi người làm tôi lại cà cuống về vấn đề sổ sách rồi......... :wall :wall :wall
Chả hiểu gì hết ...Thế Nói tóm lại thì ở Hà Nội như thế nào đây.....???? :wall :wall :wall

Retngot

Retngot

Guest
20/7/04
121
0
16
44
??
Truy cập trang
Originally posted by leloanbt@Aug 4 2004, 09:46 AM
To vodanhkhach cái này mình nghe lần đấu tiên đó, bạn có nhầm lẫn không đấy. Trong thủ tục đăng ký KD làm gì có việc đăng ký sổ kế toán :wall .
Đăng ký hình thức kế toán ( kế toán máy tính hay kế toán tay) là thủ tục mà công ty cần ĐK với chi cục thuế sau khi được cấp MST.
Nếu làm kế toán bằng tay thì đầu niên độ kế toán bạn phải :
Nếu ghi chép bằng tay thì phải mua sổ và được đánh số, đóng dấu giáp lai từng trang, xác nhận đã đăng ký với chi cục thuế thì mới được phép sử dụng.
Còn nếu sử dụng excel hay phần mềm thì giống như chị Mina nói:
To cam to 80 : ở TP HCM nếu bạn đăng ký làm kế toán bằng máy thì phải làm công văn gửi đến cục thuế tại thời điểm đầu niên độ kế toán và hàng tháng (tùy theo chi cục thuế ) yêu cầu tụi này in sổ sách ra và vác lên cho quản lý đóng dấu đó bạn ......
Đây là mình nói ở HCM thì làm như vậy, nhưng ở HN thì mình nghĩ có thể thủ tục sẽ khác.
Mà đầu năm có thấy chủ quản thuế nói năng, dặn dò gì đâu ??? Từ lúc thành lập đến giờ Sổ sách mua ngay tại Chi cục Thuế luôn, có thấy dấu má gì đâu...mà cũng chẳng hoá đơn chứng từ nốt?? :wall
Thế này là thế nào???

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
Khi bạn làm công văn đăng ký với thuế thì bạn mới phải đăng ký luôn hình thức kế toán chứ? sao lại tìm trong ĐKKD?
Họ hướng dẫn một số vấn đề về kê khai thuế nhưng không thấy đề cập đến vấn đề phải đăng ký sổ kế toán cả.
Đúng rồi bởi vì khi cty bạn đi làm thủ tục mở MST thì Cty bạn đã phải đăng ký hình thúc kế toán sẽ áp dụng rồi, bạn xem lại là thấy ngay .

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
Mà đầu năm có thấy chủ quản thuế nói năng, dặn dò gì đâu ??? Từ lúc thành lập đến giờ Sổ sách mua ngay tại Chi cục Thuế luôn, có thấy dấu má gì đâu...mà cũng chẳng hoá đơn chứng từ nốt?? 
Không CB chuyên quản thuế nào nhắc bạn về vấn đề này đâu, chỉ khi kiểm tra thì họ mới hỏi"Vì sao...?" thôi, nói chung là phải tự vận động thôi bạn ạ. Người bán sổ sách là người khác( Phòng ấn chỉ ), người đóng dâú sổ lại là người khác ( Văn Thư : Họ có cả 1 cuốn sổ dày cộp ghi lại bạn đã đóng dấu ngày nào và bao nhiêu cuốn nữa đấy), CB thuế chuyên quản là người khác, và cán bộ kiểm tra lại là người khác nữa. Mà chắc chắn là họ không có thời gian để "giẫm chân lên chuyên môn" đâu. Nếu bạn đã phải quyết toán thuế 1 năm rồi thì năm sau bạn sẽ biết được bạn cần phải làm những gì, còn nếu bạn mới bắt đầu thì bắt tay vào làm đi thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Các bạn cẩn thận với cán bộ chuyên quản nhé , nhiều khi họ nhiều việc hay lý do gì đó họ không nhắc bạn nhưng đã là kế toán thì các bạn cần đọc nhiều hỏ nhiều , tìm tòi nhiều để ngày càng giỏi hơn chứ để cái gì cũng đợi mọi người chỉ (giống như những cơ quan nhà nước ) thì không xong đâu . NĂNG ĐỘNG LÊN CÁC BẠN Ạ ! ĐÓ CHÍNH LÀ PHƯƠNG CHÂM CỦA MÌNH ĐÓ .

N

NTV

Guest
Mina khắt khe wá, thì không biết mới hỏi, không hay mới học vậy mà. Coi như người chưa gặp hỏi người đã biết, người đã biết hỏi cán bộ chuyên quản, cán bộ chuyên quản hỏi cán bộ tập huấn, cán bộ tập huấn hỏi... Ngọc Hoàng. hì hì...

Theo mình thì là thế này nhé:

Theo Luật Doanh Nghiệp, Luật Thuế, Luật Kế Toán đều không có quy định bắt buộc Doanh nghiệp có tư cách pháp nhân phải mua sổ sách kế toán tại Cục hay Chi cục thuế và đóng dấu giáp lai. Doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh Nghiệp thì có thể tự mua sổ sách ở bất cứ đâu (VD: Cục hay Chi cục thuế, Nhà sách, Cục thống kê... hay cũng có thể tự in từ excell, tự in từ các phần mềm kế toán) nhưng phải theo mẫu thống nhất của Bộ Tài Chính ban hành và phải tự chịu trách nhiệm về tính chính xác của nó. Doanh nghiệp tự đóng dấu sử dụng, tự đóng dấu giáp lai.

Khi mới bắt đầu thành lập DN, trong các thủ tục thì việc Đăng ký kinh doanh không có đụng chạm gì đến kế toán (không nói gì đến hình thức ghi sổ, sử dụng sổ viết tay hay tự in) mà chỉ quan tâm đến lĩnh vực, ngành nghề kinh doanh là chính. Chỉ có thủ tục Đăng ký mã số thuế mới phải đăng ký Hình thức ghi sổ kế toán, cách tính giá thành, phương pháp kế toán hàng tồn kho... mà cũng không nói đến sổ viết tay hay tự in. Việc bạn làm sổ bằng tay hay tự in chỉ khác nhau là ghi hàng ngày hay cuối tháng in ra một lần. Nếu làm tay thì sổ phải đóng dấu sử dụng, đóng dấu giáp lai, đánh số trang, GĐ ký tên.... ngay từ khi mở sổ, còn nếu sổ tự in thì làm những công việc này vào cuối tháng sau khi đã in ra. Để sử dụng sổ tự in thì bạn phải làm công văn thông báo cho cơ quan thuế nơi quản lý bạn biết, còn nếu im lặng thì có nghĩa là bạn sử dụng sổ viết tay

Việc có một số địa phương quy định Doanh nghiệp vẫn phải mua sổ tại Cục hay Chi cục thuế và đóng dấu đăng ký sử dụng tại chỗ chỉ là lệ làng mà thôi và nếu bạn đang ở làng nào thì phải theo lệ ấy (mặc dù lệ làng vi phạm quyền tự do tự chịu trách nhiệm đối với DN có tư cách pháp nhân của Luật DN).

Bạn nên tìm hiểu (hỏi) các DN cũng chịu sự quản lý cùng cơ quan thuế như bạn mà hỏi thăm. Trên Diễn đàn mỗi mem lại ở một địa phương nên xem ra "lắm thầy nhiều ma".

Hỏi ra mới biết mỗi địa phương một kiểu, học được thêm kinh nghiệm để khi nếu bạn có chuyển địa bàn kinh doanh hay chuyển địa phương thì đều phải reset lại chớ không có dịch vụ roaming như điện thoại di động đâu nhé.

:wall

V

vodanhkhach

Guest
Gì đây?, sai rồi, sao lại linh tinh, mình ko nói dăng ký hình thức kế toán với cơ quan cấp phép đăng ký kd, mà khi bạn lập công ty bạn phải dăng ký với cơ quan thuế để có mã số thuế và đăng ký hình thức kế toán với chính cơ quan thuế, nói tóm lại việc lụa chọn hình thức kế toán phải bắt đầu ngay từ lúc thành lập công ty bạn, nó nằm trong bộ hồ sơ về công ty bạn đấy . bạn đã chọn hình thức kế toán nào thì phải sử dụng ít nhất đến hết niên độ kế toán, muốn thay đổi phải báo cho cơ quan thuế

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Thế này nhé :
- Nếu công ty bạn thuộc Cục thuế quản lý :
+ Nếu ghi sổ bằng tay : cứ việc mua sổ ở đâu cũng được, về dùng bình thượng
+ Nếu ghi sổ bằng máy : đăng ký sử dụng máy với Cục thuế lần đầu, hàng tháng khỏi cần phải làm xác nhận với thuế
- Nếu công ty bạn thuộc Chi cục thuế quản lý :
+ Nếu ghi sổ bằng tay : mua ở Chi cục thuế hoặc mua ở đâu cũng được, nhưng phải mang lên Chi cục đóng dấu giáp lai "Đã đăng ký sử dụng" và để Chi cục trưởng ký tên ở tờ bìa
+ Nếu ghi sổ bằng máy : phải đăng ký sử dụng lần đầu, sau đó, Chi cục sẽ xuống kiểm tra phần mềm, hàng tháng phải in sổ sách ra, đem lên Chi cục thuế đóng dấu xác nhận (hic ... hic...)
Thế đấy, Chi cục thuế khốn khổ vậy (nhất là chi cục thuế Q.5, 10, 11, GV : đây là những "Dũng sỹ diệt doanh nghiệp")

N

nhocconvuive

Guest
Thế tóm lại là ở Hà Nội thế nào hả các bác? Cty em do chi cục thuế quận Hai Bà Trưng quản lý. Có ai cùng chi cục này không cho em hỏi ít kinh nghiệm với. Em định tự làm trên Excel thôi rồi cuối tháng in ra để lưu, vậy thì có cần đăng ký làm kế toán máy không? Rắc rối quá các bác nhỉ.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Cập nhật: Việc bắt các doanh nghiệp in sổ để đóng dấu ở các chi cục thuế ở TPHCM bị Cục thuế lên án, cho rằng là một trong những cách thức hành hạ doanh nghiệp cũng giống như việc mua hóa đơn và một số đã từ giả chuyện này cụ thể là Q.1.
Về việc mua hóa đơn: thì bạn chỉ cần làm thủ tục như trong hướng dẩn của cục thuế. Nếu chi cục yêu cầu các việc như: - Vẽ đường đi tới trụ sở doanh nghiệp có xác nhận của địa phương
- Giám đốc phải trực tiếp đến làm việc với cán bộ quản lý để xác nhận việc mua hóa đơn
...
Những chuyện này là chi cục bày ra để làm khó doanh nghiệp: Nếu bạn liều mình thu thập bằng chứng về những việc này gởi lên cho cục thuế họ sẽ không thể bắt bạn làm như vậy nữa. tuy nhiên mối quan hệ giữa công ty bạn và cán bộ trực quản bị xấu đi, điều này không hay chút nào
Những chuyện này không phải là Cục thuế không biết là chỉ là ....

Những chuyện hành hạ trên sẽ không còn nữa khi chính thức áp dụng biện pháp tự khai tự nộp rộng rãi cho tất cả các doanh nghiệp, khi đó không còn có cán bộ trực quản thuế nữa mà chỉ có công ty và cơ quan thuế với một phòng hướng dẩn về thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA