THANH lÝ TSCĐ CÓ BẮT BUỘC PHẢI VIẾT HÓA ĐƠN RA!

• Thread starter phamtrinhqn
  • Ngày gửi
phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Công ty tôi vừa thanh lý máy Pho to có làm biên bản thanh lý với giá trị thanh lý là 200.000đ. Tuy nhiên người mua là cá nhân họ không cần hóa đơn. Vậy có bắt buộc phải xuất hóa đơn đầu ra không hay chỉ cần biên bản thanh lý và đưa 200.000đ vào 711. Chờ cao kiến!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Công ty tôi vừa thanh lý máy Pho to có làm biên bản thanh lý với giá trị thanh lý là 200.000đ. Tuy nhiên người mua là cá nhân họ không cần hóa đơn. Vậy có bắt buộc phải xuất hóa đơn đầu ra không hay chỉ cần biên bản thanh lý và đưa 200.000đ vào 711. Chờ cao kiến!
Phải xuất hóa đơn để nộp thuế bạn nhé, nếu ko thuế vào sẽ truy thu và không khéo bị phạt đó

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Bạn xưm TT32 có hướng dẫn đấy. Xuất hóa đơn theo giá trị còn lại của TSCĐ chứ không phải muốn xuất bao nhiêu thì xuất đâu ( trừ khi TSCĐ đã khấu hao hết). Phần giá trị còn lai đuă vào 811, doanh thu bán ghi vào 711

phong2v

phong2v

Guest
Bạn xưm TT32 có hướng dẫn đấy. Xuất hóa đơn theo giá trị còn lại của TSCĐ chứ không phải muốn xuất bao nhiêu thì xuất đâu ( trừ khi TSCĐ đã khấu hao hết). Phần giá trị còn lai đuă vào 811, doanh thu bán ghi vào 711
Ơ sao lại thế hả chị, bán đc bao nhiêu tiền thi xuất hóa đơn bấy nhiêu chứ, đâu phải là xuất theo giá trị còn lại, chẳng hạn giá trị còn lại là 10tr nếu bán đc 15 triệu thì vẫn phải xuất hóa đơn 15 triệu chứ

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Em thấy cũng ngộ thật ấy, xuất hóa đơn theo GTCL, như vậy cái giá bán thể hiện ở đâu chị? Căn cứ vào đâu để biết giá bán mà hạch toán vào TK 711!

Vì Em chưa đọc kỹ hết TT 32 nên em chưa hiểu, đừng trách em là...lười đọc chị nhé! Hihi

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Cái này nằm ở chỗ nào vậy chị ? Đọc mãi mà kiếm..chưa ra :dance2:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em thấy cũng ngộ thật ấy, xuất hóa đơn theo GTCL, như vậy cái giá bán thể hiện ở đâu chị? Căn cứ vào đâu để biết giá bán mà hạch toán vào TK 711!

Vì Em chưa đọc kỹ hết TT 32 nên em chưa hiểu, đừng trách em là...lười đọc chị nhé! Hihi

Ha ha. Nếu mà DN tư giác vậy thì thuế hoan nghênh, nhưng đa phần đều xuất tháp hơn giá trị còn lại.

GTCL hach tóan vào 811
Thu từ thanh lý hạch tóan vào 711

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
GTCL hach tóan vào 811
Chị ui! Cái này thì...quen quá rồi, nhưng em thắc mắc cách ghi hóa đơn tại sao ghi theo GTCL ấy chị ui!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cái này nằm ở chỗ nào vậy chị ? Đọc mãi mà kiếm..chưa ra :dance2:

Cái đọan xuất hóa đơn theo GTCL thì có trong TT
Còn cái câu sau là của chị. Rõ khổ

Sửa lần cuối:
S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Chị ui! Cái này thì...quen quá rồi, nhưng em thắc mắc cách ghi hóa đơn tại sao ghi theo GTCL ấy chị ui!

- GTCL là căn cứ để bạn xác định số thuế GTGT phải nộp trả lại NSNN trong trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng TSCĐ (tài sản đã được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT), cụ thể là chuyển đổi sang sử dụng cho hoạt động SXKD không chịu thuế GTGT hoặc sử dụng cho các mục đích khác không phục vụ cho sản xuất kinh doanh.

- Khi thanh lý tài sản cố định thì bạn vẫn xuất hóa đơn theo giá bán thực tế như trước đây thôi.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
- GTCL là căn cứ để bạn xác định số thuế GTGT phải nộp trả lại NSNN trong trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng TSCĐ (tài sản đã được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT), cụ thể là chuyển đổi sang sử dụng cho hoạt động SXKD không chịu thuế GTGT hoặc sử dụng cho các mục đích khác không phục vụ cho sản xuất kinh doanh.
Mình đang thắc mắc là tại sao khi bán thanh lý TSCD phải xuất hóa đơn theo GTCL. Vậy bạn giải thích GTCL này...có liên quan gì với chuyện bán thanh lý TSCĐ? ( Bạn giải thích nó cho mục đích khác?)

Chẳng hạn cái TSCD của mình GTCL là 5tr, nhưng mình bán giá nó 6tr thì mình xuất hóa đơn là 6tr chứ? Vậy chuyện GTCL liên quan gì đến việc mình xuất hóa đơn bán cái TSCD này? Nó chỉ liên quan đến việc hạch toán vào TK 811 thôi đúng?

Thôi phải lôi cái TT ra đọc lại cái đã!

phong2v

phong2v

Guest
To Xuân Tham: Đấy tại bà chị Xuân Tham nói xuất hoá đơn theo GTCL nên các bạn hiểu sai hết, nếu chẳng may bạn nào thanh lý tài sản mà bán theo giá cao hơn GTCL và bên mua cứ yêu cầu bên bán xuất hoá đơn theo giá mua còn bên bán cứ nói là xuất theo GTCL thì chết chị Xuân Tham đó nha!!
Các bạn nên nhớ là bán thanh lý tài sản cố định là viết HĐ theo giá mua bán nhé (còn bên mua không lây HĐ hay lấy giá trị như thế nào, thì lúc đó là tuỳ ở các bạn....)

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ha ha. Nếu mà DN tư giác vậy thì thuế hoan nghênh, nhưng đa phần đều xuất tháp hơn giá trị còn lại.

GTCL hach tóan vào 811
Bà lão này tinh tường quá, khi thanh lý TSCĐ xuất hóa đơn GTCL hoặc thấp hơn.
Mình đang thắc mắc là tại sao khi bán thanh lý TSCD phải xuất hóa đơn theo GTCL. Vậy bạn giải thích GTCL này...có liên quan gì với chuyện bán thanh lý TSCĐ? ( Bạn giải thích nó cho mục đích khác?)
Chẳng hạn cái TSCD của mình GTCL là 5tr, nhưng mình bán giá nó 6tr thì mình xuất hóa đơn là 6tr chứ? Vậy chuyện GTCL liên quan gì đến việc mình xuất hóa đơn bán cái TSCD này? Nó chỉ liên quan đến việc hạch toán vào TK 811 thôi đúng?
Còn ngay thơ lắm em ơi.Hỏi nhỏ anh chỉ cho.hi....hi..

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong

Thôi phải lôi cái TT ra đọc lại cái đã!

hị, mình "đi" hơi xa trọng tâm nhỉ, nhưng mình đưa ra đoạn giải thích đó là bởi nó có liên quan đến cụm từ "GTCL" của TSCĐ trong thông tư 32 mà chị Thắm nhắc rằng có quy định về việc bán thanh lý TSCĐ phải xuất hóa đơn theo GTCL.
Còn lại thì như cái gạch đầu dòng thứ hai mình đã nêu, bạn bán TSCĐ với giá nào thì xuất hóa đơn thế ấy, GTCL chỉ liên quan đến việc hạch toán và giá bán TSCĐ của bạn sau này có được cơ quan chức năng chấp thuận là hợp lý hay không thì lại là vấn đề khác.

T

traitimtoilaban

Guest
28/2/06
3
0
0
40
Ha Noi

Cao kiến thì không dám nhưng mình cứ đưa ra vậy. Bạn vẫn phải viết hóa đơn đấy bạn. Đấy là luật thuế quy định mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA