Đươc phép không kê khai hóa đơn đầu vào vì quá hạn khấu trừ thuế GTGT?

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Các bạn thân mến

Do có 1 vài hóa đơn đầu vào khách hàng giao cho cty quá trễ : hóa đơn từ tháng 12 năm 2006 , tháng 1 và 2 năm 2007 nên mình không thể khấu trừ thuế VAT.Thuế VAT đầu vào sẽ được đưa vào chi phí .Tuy nhiên mình không biết là những hóa đơn như thế có bắt buộc phải kê khai trên bảng kê 03 tháng này hay không ( cột doanh số bán chưa thuế sẽ ghi giá thanh toán của cả hóa đơn ) hay chỉ cần ghi vào số sách kế toán là được.Mong các bạn cho biết số văn bản để mình tham khảo nếu việc kê khai những hóa đơn trễ như thế này là bắt buộc .

Cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Số thuế GTGT không còn được khấu trừ nữa sẽ không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp cho Nhà nước nhưng Công ty bạn là đơn vị nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì phải kê khai đầy đủ hóa đơn đầu vào và đầu ra theo quy định trong Luật thuế GTGT để làm căn cứ xác định số thuế GTGT phải nộp.

Vì không liên quan đến số thuế phải nộp Nhà nước nên không có quy định phạt nếu không kê khai những hóa đơn đã quá hạn này nhưng đầy đủ thì vẫn tốt hơn.

Q

quoctoan81

Guest
Các bạn thân mến

Do có 1 vài hóa đơn đầu vào khách hàng giao cho cty quá trễ : hóa đơn từ tháng 12 năm 2006 , tháng 1 và 2 năm 2007 nên mình không thể khấu trừ thuế VAT.Thuế VAT đầu vào sẽ được đưa vào chi phí .Tuy nhiên mình không biết là những hóa đơn như thế có bắt buộc phải kê khai trên bảng kê 03 tháng này hay không ( cột doanh số bán chưa thuế sẽ ghi giá thanh toán của cả hóa đơn ) hay chỉ cần ghi vào số sách kế toán là được.Mong các bạn cho biết số văn bản để mình tham khảo nếu việc kê khai những hóa đơn trễ như thế này là bắt buộc .

Cám ơn các bạn

Bạn kg kê khai thì mất quyền lợi của bạn, ok kg sao. Nhưng bạn sẻ gặp rắc rối khi cơ quan thuế trả lời xác minh cho hóa đơn bên bán. Lúc đó bạn phải làm giải trình vi sao kg kê khai và phải làm cam kết là có mua bán hay kg với bên bán. Để người ta còn có căn cứ xét xử.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nhưng bạn sẻ gặp rắc rối khi cơ quan thuế trả lời xác minh cho hóa đơn bên bán. Lúc đó bạn phải làm giải trình vi sao kg kê khai và phải làm cam kết là có mua bán hay kg với bên bán. Để người ta còn có căn cứ xét xử.

Không hiểu, thực sự không hiểu, bạn giải thích kỹ hơn chỗ này được không?

1. Vì sao mình phải xác minh cho bên bán, nếu mình không chịu xác minh thì mình có sao không, nếu mình xác minh thì có lợi gì cho mình không?

2. Vì sao mình phải cam kết là có mua bán hay không với bên bán, nếu mình không chịu làm cam kết thì sao?

3. Người ta (chắc ý bạn nói cơ quan thuế) xét xử ai? Lấy cái cam kết của mình (nếu mình chấp nhận làm cam kết) để xử lý bên bán hay bên mình? Mà xử lý cái gì vậy?

... hiểu chết liền

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Hóa đơn đó sau 3 tháng mới về cty, do đó không được khấu trừ thuế, nhưng kê khai thuế hàng tháng, hóa đơn này là hóa đơn đầu vào thì sẽ được kê khai như thế nào nhỉ?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Bạn kg kê khai thì mất quyền lợi của bạn, ok kg sao. Nhưng bạn sẻ gặp rắc rối khi cơ quan thuế trả lời xác minh cho hóa đơn bên bán. Lúc đó bạn phải làm giải trình vi sao kg kê khai và phải làm cam kết là có mua bán hay kg với bên bán. Để người ta còn có căn cứ xét xử.

híc, anh làm em sợ quá...đau tim quá. Em vừa mới loại 1 đống hóa đơn ăn nhậu của ông trưởng phòng kinh doanh đi công tác 4 tháng quăng cho, toàn hóa đơn tháng 3.... hoho vậy là phải chuẩn bị làm giải trình cho bên thuế ...chắc cầm tờ giải trình lên cán bộ thuế cảm động lắm nhỉ... vừa có tinh thần không cần khấu trừ thuế vừa có thời gian làm chiện vớ vẩn.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bạn thân mến

Cám ơn các bạn
Nguyên tắc thì không được. Cũng k có văn bản tham khảo đâu
Tamhuynh có thể cho mình biết bạn đang thuộc quản lý của ai được k?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn đó sau 3 tháng mới về cty, do đó không được khấu trừ thuế, nhưng kê khai thuế hàng tháng, hóa đơn này là hóa đơn đầu vào thì sẽ được kê khai như thế nào nhỉ?
Cộng tiền thuế vào giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào; kê khai vào cột "doanh số hàng hóa, dịch vụ mua vào chưa có thuế GTGT".

tiger2774 nói:
Tamhuynh có thể cho mình biết bạn đang thuộc quản lý của ai được k?
Để anh làm gì hả anh? Có thể thay đổi được điều gì ạ?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Để anh làm gì hả anh? Có thể thay đổi được điều gì ạ?

Người ta nói "Nhập gia tùy tục", anh chỉ muốn biết để hướng dẫn cụ thể thôi. Đương nhiên phải sống và làm việc theo pháp luật mà.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Số thuế GTGT không còn được khấu trừ nữa sẽ không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp cho Nhà nước nhưng Công ty bạn là đơn vị nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì phải kê khai đầy đủ hóa đơn đầu vào và đầu ra theo quy định trong Luật thuế GTGT để làm căn cứ xác định số thuế GTGT phải nộp.

Vì không liên quan đến số thuế phải nộp Nhà nước nên không có quy định phạt nếu không kê khai những hóa đơn đã quá hạn này nhưng đầy đủ thì vẫn tốt hơn.

Không đồng ý với dòng trên bởi sẽ ảnh hưởng đến thuế TNDN phải nộp cho Nhà nước. Số thuế GTGT này có thể tính vào chi phí.
Thực ra trường hợp này doanh nghiệp bị thiệt thòi rồi thì phạt làm gì nữa.
Ví dụ hồi xưa ai dám phạt Chí phèo đâu, chính vì thế mà nay nó lắm sẹo như thế

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Các bạn thân mến

Cám ơn các bạn

Theo TT32-BTC mới ban hành thì :
Trường hợp hoá đơn GTGT hoặc chứng từ nộp thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ mua vào phát sinh trong tháng nhưng chưa kê khai kịp trong tháng thì được kê khai khấu trừ vào các tháng tiếp sau, thời gian tối đa là 03 tháng kể từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh.

Vì vậy những Hóa Đơn GTGT đầu vào bạn để quá 3 tháng thì chỉ được tính vào chi phí hợp lý.Bạn ko po kê khai những Hóa Đơn đó vào bảng kê Hóa Đơn GTGT của HH,DV mua vào nữa.

Còn kê khai thuế GTGT đầu ra - nghĩa là thuế GTGT phải nộp cho NN=>DN bạn bị thiệt chứ cq thuế chẳng phạt gì đâu,mà còn hoan nghênh nữa đấy.

Chúc lành.

U

uyenthy2005

Guest
22/10/06
5
0
0
43
TP.HCM - VN
Bên mình đã có trường hợp này nhiều lắm, dĩ nhiên là đưa hết vào chi phí (không được khấu trừ phần VAT) nhưng vẫn kê vào bảng kê bán hàng mẫu 05

Đó là cách xử lý của bên mình chứ mình cũng chưa được đọc 1 văn bản hướng dẫn nào cụ thể cả.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cho mình hỏi là : Cty mình do chưa trả tiền cho đtác nên đtác vẫn chưa viết hđ cho cty mình, mà những khoản cphí ( giá vốn )đó là của năm 2006( giả dụ bây giờ mới là khoảng tháng 2 ,tháng 3 năm 2007), trong khi đó cty mình vẫn muốn đưa những khoản cp này vào chi phí tính thuế TNDN của năm 2006 có được kg?, có được cho những khoản cp này vào tk 335 để tính thuế TNDN cho năm 2006 kg nhỉ ?
Còn nếu cho sang năm 2007 thì làm những thủ tục gì? định khoản như thế nào?
Cũng có những khoản cp mà đối tác đã viết hđ năm 2006 nhưng họ chỉ gửi bản photo sang cho cty tớ, họ nói rằng cứ dùng bản photo hđ này mà khai thuế GTGTvà cho vào chi phí tính thuế TNDN năm 2006, khi nào cty tớ trả tiền thì họ sẽ đưa hđ gốc sau, theo các bạn cty tớ dùng bản photo này để khai thuế GTGT và TNDN có được kg nhỉ?

S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
"Phép vua thua lệ làng", theo SN được biết tại các chi cục thuế ở Hà Nội thì nghiễm nhiên phải kê vào mẫu 03 (cộng VAT vào tiền hàng) hoặc kê ở mẫu 05. Cả 2 đều chú thích rõ ràng là hóa đơn quá 3 tháng. Thường là em thấy bên Hoàn Kiếm họ bảo là kê ở Mẫu 05 ghi rõ là hóa đơn quá hạn 3 tháng.

hic, còn đến khi thanh tra thuế, những hóa đơn ko kê trên bảng kê sẽ bị coi là chi phí không hợp lý cho mục đích tính thuế, trừ ngéo 28% rồi tính thuế thu nhập thôi, hì hì.. ko tin cứ hỏi lại chuyên quản thuế coi.

@:quá 3 tháng hay 10 tháng, cứ kê cho chắc ăn, tội gì.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
[cho mình hỏi là : Cty mình do chưa trả tiền cho đtác nên đtác vẫn chưa viết hđ cho cty mình, mà những khoản cphí ( giá vốn )đó là của năm 2006( giả dụ bây giờ mới là khoảng tháng 2 ,tháng 3 năm 2007), trong khi đó cty mình vẫn muốn đưa những khoản cp này vào chi phí tính thuế TNDN của năm 2006 có được kg?, có được cho những khoản cp này vào tk 335 để tính thuế TNDN cho năm 2006 kg nhỉ ?
Còn nếu cho sang năm 2007 thì làm những thủ tục gì? định khoản như thế nào?
Cũng có những khoản cp mà đối tác đã viết hđ năm 2006 nhưng họ chỉ gửi bản photo sang cho cty tớ, họ nói rằng cứ dùng bản photo hđ này mà khai thuế GTGTvà cho vào chi phí tính thuế TNDN năm 2006, khi nào cty tớ trả tiền thì họ sẽ đưa hđ gốc sau, theo các bạn cty tớ dùng bản photo này để khai thuế GTGT và TNDN có được kg nhỉ?

Nếu thực sự hóa đơn đã xuất mà chỉ giao bản photo, bạn có thể dủng bản photo để hạch toán, nhưng phải đảm bảo sẽ có được bản gốc khi cơ quan thuế hỏi tới.

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Cho em hỏi ké một chút! Em chưa rõ lắm cái khái niệm "3 tháng" ở đây là thế nào? Ví dụ hóa đơn tháng 4 thì em có được khấu trừ khi kê khai tháng 7 nữa không? hay chỉ tháng 5, tháng 6?
Và nếu không được khấu trừ, phải hạch toán vào chi phí thì em cứ kê khai như bình thường rồi đến bảng 01- phần thuế GTGT được khấu trừ kỳ này đem loại bỏ phần đó ra thì có được không?
Mong sự chỉ giáo của các bậc sư huynh, sư tỷ.
Cảm ơn nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cho em hỏi ké một chút! Em chưa rõ lắm cái khái niệm "3 tháng" ở đây là thế nào? Ví dụ hóa đơn tháng 4 thì em có được khấu trừ khi kê khai tháng 7 nữa không? hay chỉ tháng 5, tháng 6?
Bạn cứ cộng thêm 3 tháng nữa, tức là được kê khai thuế của các tháng 5, 6, 7.

Và nếu không được khấu trừ, phải hạch toán vào chi phí thì em cứ kê khai như bình thường rồi đến bảng 01- phần thuế GTGT được khấu trừ kỳ này đem loại bỏ phần đó ra thì có được không?
Mong sự chỉ giáo của các bậc sư huynh, sư tỷ.
Cảm ơn nhiều
Hóa đơn ==> Bảng kê ==> Tờ khai. Do đó, bạn xử lý ngay từ Bảng kê, Tờ khai chỉ dành để lên số tổng cộng cuối cùng thôi.

K

kiemtoan

Sơ cấp
6/8/04
37
2
8
44
Hanoi
Bạn Nguyen Tu Anh thật giỏi, tôi thấy cái gì bạn cũng nắm rất rõ... "Bái phục", "bái phục"

2 S/N... Do u miss me???

H

hgiang0101

Guest
29/7/05
1
0
1
Ha Noi
Nếu hóa đơn của bạn là tháng 4 thì đến hết ngày 20/08 thì bạn mới không đc kê khai VAT nữa (trong luật thuế GTGT quy định rõ là không quá 3 tháng từ thời điểm kê khai, trong trường hợp này thời điểm kê khai bắt đầu tính từ ngày 20/05, cộng 3 tháng lên ta đc 20/08)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA