Có phải điều chỉnh thuế GTGT khi hủy hóa đơn vì sai địa chỉ?

• Thread starter ketoan46
  • Ngày gửi
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Chào thành viên của webketoan!
Mình có vấn đề sau đang lúng túng chưa biết xử lý như thế nào mong cả nhà giúp đỡ.
Tháng 6 mình xuất HĐ cho khách hàng, đến tháng 7 phát hiện sai tên công ty, hủy viết lại hóa đơn khác, vậy thì trên tờ khai thuế GTGT tháng 7 có phải làm điều chỉnh theo PL02A không ( theo mình hiểu PL02A chỉ điều chỉnh tăng giảm khi số thuế VAT bị thay đổi, còn trường hợp của mình thuế giữ nguyên nên không phải điều chỉnh)
Còn báo cáo sử dụng HĐ của tháng 6 có cần điều chỉnh không? và điều chỉnh như thế nào?
Mình chưa làm điều chỉnh tờ khai bao giờ nên hơi lúng túng, rất mong được chỉ bảo.
Cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Trường hợp của bạn sai tên công ty, thuế và doanh thu không thay đổi thì bạn không cần điều chỉnh. Vì có một công văn đã nói đến vấn đề hủy hóa đơn khi ghi sai mã số thuế mà thuế và doanh thu không thay đổi thì không cần điều chỉnh. Mình không được quyền kèm file. Số công văn 913/CT-TTHT ngày 24/01/2006. Bạn tìm trong diễn đàn có đó.

A

A New Day

Guest
17/12/05
63
0
6
TP.HCM
Mình có vấn đề sau đang lúng túng chưa biết xử lý như thế nào mong cả nhà giúp đỡ.
Tháng 6 mình xuất HĐ cho khách hàng, đến tháng 7 phát hiện sai tên công ty, hủy viết lại hóa đơn khác, vậy thì trên tờ khai thuế GTGT tháng 7 có phải làm điều chỉnh theo PL02A không ( theo mình hiểu PL02A chỉ điều chỉnh tăng giảm khi số thuế VAT bị thay đổi, còn trường hợp của mình thuế giữ nguyên nên không phải điều chỉnh)
Còn báo cáo sử dụng HĐ của tháng 6 có cần điều chỉnh không? và điều chỉnh như thế nào?
Mình chưa làm điều chỉnh tờ khai bao giờ nên hơi lúng túng, rất mong được chỉ bảo.
Cảm ơn cả nhà!
Thân gửi ketoan46
Tháng 6 bạn đã xuất hóa đơn, đã ghi nhận doanh thu và thuế GTGT rồi.
Đến tháng 7 bạn hủy hóa đơn của tháng 6, nghĩa là bạn giảm doanh thu và giảm luôn thuế GTGT đầu ra của T6 luôn. Lúc này số thuế GTGT và DT tháng 6 đâu còn đúng nữa, nên bạn phải điều chỉnh giảm DT và TGTGT đầu ra của T6 thôi.
Còn Báo cáo sử dụng Hóa Đơn thi bạn ko cần điều chỉnh, chỉ cần trong BCSDHD trong T7 bạn kê thêm tờ HĐ hủy của T6 là ok.
Chúc bạn thành công:error:

K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Thân gửi ketoan46
Tháng 6 bạn đã xuất hóa đơn, đã ghi nhận doanh thu và thuế GTGT rồi.
Đến tháng 7 bạn hủy hóa đơn của tháng 6, nghĩa là bạn giảm doanh thu và giảm luôn thuế GTGT đầu ra của T6 luôn. Lúc này số thuế GTGT và DT tháng 6 đâu còn đúng nữa, nên bạn phải điều chỉnh giảm DT và TGTGT đầu ra của T6 thôi.
Còn Báo cáo sử dụng Hóa Đơn thi bạn ko cần điều chỉnh, chỉ cần trong BCSDHD trong T7 bạn kê thêm tờ HĐ hủy của T6 là ok.
Chúc bạn thành công:error:

Cảm ơn bạn nhiều, thế BCSDHD T7 ví dụ không có hủy cái nào nhưng hủy là 1 cái của T6, thì ghi số hủy là 1 àh. VD tháng 7 sử dụng 40 HĐ (kể cả cái thay thế cái hủy T6) thì ghi số sử dụng 40, phần ghi chú ghi rõ 1 cái thay thế HĐ hủy tháng 6. Mình chưa rõ lắm. bạn nói cụ thể hơn được không?

H

hoaimy78

Guest
Cảm ơn cả nhà!
Trong trường hợp này nếu bạn chưa làm bb huỷ hoá đơn và viết lại hoá đơn khác thì có thể sửa lại hoá đơn đã suất và đóng dấu đỏ vào nơi sửa là ok.
Trường hợp bạn đã làm bb huỷ và viết hoá đơn khác thì trong báo cáo tháng 7 bạn làm điều chỉnh giảm hđ đã viết T6, kê khai hđ T 7 bình thường, báo cáo sử dụng hoá đơn ghi huỷ 1 hđ (ghi chú huỷ hđ T6, có thể ghi thêm cả seri)
Cuối năm làm báo cáo tình hình sd hoá đơn mình vẫn phải kê khai cụ thể từng hoá đơn đã huỷ kia mà, rành mạch như thế là ok rùi.:friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA