Doanh thu bán hang

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi ketoan46, 19 Tháng bảy 2007.

2,412 lượt xem

1. ketoan46

ketoan46 Thành viên hoạt động

Chào mọi người.
    Mình có bài toán sau mong mọi người giải đáp.
    Một công ty Thương mại đơn thuần, doanh thu thực là 1 tỷ, tuy nhiên viết HĐ đầu ra cho KH có 200triệu (vì KH không lấy HĐ), nên HĐ đầu vào của hàng hóa cũng chỉ lấy tầm đó (nhỏ hơn số thực tế rất nhiều), tuy nhiên chuyển khoản qua TK công ty trả nhà cung cấp thì lại chuyển theo số thực tế (VD 1 mua hàng thực 1.2 tỷ chuyển 1.2 tỷ luôn), bây giờ xử lý khoản chuyển ngoài HĐ kia như thế nào?, nếu để là trả trước tiền nhà cung cấp (nhưng lũy kế khoảng 5 tháng liền như thế làm cho TK trả trước người bán lên con số rất lớn có ổn không?
    Theo các bạn nên xử lý trường hợp này như thế nào là phù hợp nhất.
    Cảm ơn cả nhà rất nhiều!

2. vuint

vuint Thành viên thân thiết

Nguyên tắc bán hàng phải xuất hóa đơn, có doanh thu là phải nộp thuế. Ngay đến những hàng hóa bán lẻ giá trị dưới 10.000đ còn phải lập bảng kê mà nộp thuế. Với giá trị lớn thế này mà không có hóa đơn coi như mình trốn thuế.
    Bạn phải hạch toán vào khách hàng trả trước tiền hàng, mình nghĩ không có vấn đề gì đâu, đồng thời phãi xuất hóa đơn cho khách hàng.

3. letmyha

letmyha Hư không

Trường hợp này không được hoan nghênh trên diễn đàn. Vì thế sẽ chẳng ai trả lời cho câu hỏi của bạn đâu. Bạn vui lòng PM riêng cho một mem nào đó trên diễn đàn để được hướng dẫn riêng!

@Vuint: Trường hợp bán hàng xuất hóa đơn và nộp thuế đầy đủ thì còn nói gì nữa, đằng này bên cty bạn ấy đã lỡ... cố tình làm rồi nên mới phải nhờ tư vấn giúp...

4. Gã Sẹo

Gã Sẹo Thành viên thân thiết

Đành phải vậy thôi, bởi vì nó sờ sờ trên ngân hàng rồi bạn ạ:bigok:

5. Gã Sẹo

Sao lại không hoan nghênh, phải hoan nghênh chứ, bạn ý nói ra để mọi người trả lời và mọi người khác thấy trả lời thì không bị mắc phải nữa.
    Gã sẹo nhiệt liệt hoan nghênh:dance2:

6. letmyha

letmyha Hư không

Không ai có thể hoan nghênh cho việc công khai trốn thuế của DN như thế này. Cái sự trốn thuế này là có chủ đích và cố tình chứ không phải là vô tình mắc phải hay là sai sót trong nghiệp vụ. Hi vọng bạn hiểu được sâu xa của vấn đề!

Vài lời góp ý!

7. Gã Sẹo

Mình cũng không hoan nghênh việc này, mình hoan nghênh việc bạn ý đưa vấn đề này ra diễn đàn để bạn ấy nhờ mọi người mà hiểu ra vấn đề.
    Mà tại sao không đưa ra khi :

8. trinhan

trinhan Thành viên hoạt động

Cách tốt nhất là bạn phải xuất thêm hóa đơn phần chệnh lệch đó.

9. trinhan

trinhan Thành viên hoạt động

- Thống nhất ý kiến của let, tuy nhiên cần nên biết nhiều bạn mới ra trường chưa va chạm nhiều chưa thấy được độ phức tạp và trách nhiệm của nghề kế toán, trường hợp biết nhưng vẫn cố tình làm sai mới đáng trách; trường hợp do không biết mình làm sai thì nên hỗ trợ nhau trên diễn đàn.

Theo trinhan ke toán 46 nên làm văn bản xem như khách hàng trả trước cho mình số tiền trên, sau đó sẽ thanh toán trả lại cho khách hàng số tiền trên bằng tiền mặt, chắc chắn bạn phải làm hồ sơ lại.

Còn về khía cạnh cá nhân: Nếu bạn thực sự muốn gắn bó với nghề kế toán, thì tốt nhất nên tìm công ty khác tốt hơn. Hy vọng bạn hiểu ý mình!

10. ketoan46

ketoan46 Thành viên hoạt động

Rất cảm ơn bạn và mình hiểu ý bạn.